+ Reply to Thread
Results 1 to 9 of 9

Thread: Nhạc vàng và kỷ niệm.

Senior Member GotChinhNhan's Avatar
    Thanks
    36

Default Nhạc vàng và kỷ niệm.

Từ Đà Lạt mưa bay về Sài Gòn thứ bảy, Người đi ngoài phố lắng nghe tiếng Đại bác ru đêm trong những đêm Mưa buồn tỉnh lẻ mong chờ Một ngày tàn chiến tranh... Người ta nghe nhạc vàng để trải tâm tư cho vận nước, mong chờ một ngày thôi chiến chinh...

Mối tình thầm lặng với Cô hàng xóm để rồi Chiều hành quân dưới tánRừng lá thấp, trên Những đồi hoa sim, trong Chiều mưa biên giới nghe Tình Sầu ngút ngàn với một Niềm đau dĩ vãng... Rồi mơ Một mai giã từ vũ khí đứng dưới ánh Trăng thề cùng Cô láng giềng ngày xưa hái Bông cỏ may đượm Hương tình cũ cùng nói với nhau về Túp lều lý tưởng... Tình yêu trong nhạc vàng luôn đậm sâu, ngút ngàn, cả đau thương và mất mát, cả hãnh phúc và nụ cười, họ nghe nhạc vàng vì dòng nhạc thấu hiểu tâm tư họ, chia sẻ cho họ...

Còn với tôi, nhạc vàng là kỷ niệm, kỷ niệm của tuổi thơ, của những tối đốt lửa ngoài sân, hai anh em cùng nướng khoai, nướng cá. Của những đêm mưa nghe gió đưa tàn lá cà phê xào xạc, hay những đêm thức canh nồi bánh tét đêm ba mươi...
    Khi lớn lên, xa nhà, dòng nhạc vàng cho tôi ấm lòng trong những lúc tường chừng rất cô đơn... Cái ủy mị, ướt át mà người ta gán cho nhạc vàng thì tôi lại thấy nó rất nhẹ nhàng, tha thiết. Tôi vẫn sẽ trải hồn theo từng tiếng nhạc, kỷ niệm của một đời mình vẫn sẽ gắn liền với những khúc hát yêu thương.
    Giã từ nghiên bút mang đồ trận,
    Lưng vác ba lô giữ nước nhà,
    Nón sắt như nửa vầng trăng lạnh,
    Tay súng - anh giày trận bước ra.

Senior Member Cỏ Đêm's Avatar
    Thanks
    13

ghê quá!!! thời bình mà m` hành quân ở khu rừng lá thấp nào vậy??? dùng biện pháp ngoa dụ hả ku?heheh
    Ho là những anh hùng không tên tuổi
    Sống âm thầm trong bóng tối mênh mông
    Khi mồ hoang xiêu lạc giữa trời quên
    Không ai đến khấn nguyện dâng lễ vật

Thanks
    36

Cái đó tao nói mấy người xưa chứ có nói bây giờ đâu. khùng
    Giã từ nghiên bút mang đồ trận,
    Lưng vác ba lô giữ nước nhà,
    Nón sắt như nửa vầng trăng lạnh,
    Tay súng - anh giày trận bước ra.

Senior Member linhtranmienxa's Avatar
    Thanks
    9

còn riêng với mình thì ngoài những kỷ niệm thời còn be bé,khi đã biết nghe nhạc,mặc dù không hiểu hết ý nghĩa cũng như những địa danh trong những bài hát nhạc Vàng mà ba mình mở trong những đêm chờ mẹ đi làm chưa về,qua cái máy cassette cũ(hình như hiệu National),đến giờ mình vẫn còn giữ cái máy đó cùng với những cuộn băng,đó là những bài hát như Biển Mặn,Rừng Lá Thấp,hay Gạo Trắng Trăng Thanh........,đó là những đêm trăng sáng,2 cha con mình cùng ngồi trước nhà đợi mẹ về.....
    còn sau này khi lớn lên thì mình có cợ hội được đi nhiều nơi,tất nhiên là đi làm,nhưng trên xe hoặc hành lý của mình không bao giờ thiếu những cd hoặc Usb chứa đầy nhạc Vàng
    Khi giao hang trên Tây Nguyên,xe mình lên tới vùng Daknong hoặc Daklak thì cũng khoảng 9-10h đêm,những đêm mưa như thế mình có cảm giác rất hay khi nghe những ca khúc như Đêm Tiền Đồn,Mưa Rừng,hoặc Đêm Buồn Tỉnh Lẻ,Chiều Mưa Biên Giới ..........cảm giác rất tuyệt
    Rồi những khi ngược tuyến đường ra miền Trung các tỉnh như Phan Thiết,Phan rang hay Nha Trang thì những ca khúc như Biển Mặn,Hoa Biển.........lai mang đến những cảm xúc khác trong tôi
    Khi xuôi về miền Tây thì những ca khúc như Chiều Tây Đô,hay Chiếc Áo Bà Ba........lại là những ca khúc thích hợp với mình lúc đó

..................

Riêng với mình,những ca khúc nhạc Vàng luôn là niềm vui,luôn đồng hành cùng với mình trên mỗi cung đường mà mình đi qua
    Nếu Anh Có Về Khi Tàn Chinh Chiến
    Xin Em Cúi Mặt Dấu Lệ Mừng Nhe Em

Member HonVietOnline's Avatar
    Thanks
    2

Nhạc vàng nghe rất có ý nghĩa, nghe hoài sao ko thấy chán
    Còn nhạc bây giờ nghe sao sao áh!!!!!
    HonVietOnline - Hidden Content color="orange">Que huong oi! VN nuoc toi, toi mong ngay ve tung gio tung phut nguoi oi!....

Thanks
    36

nghe thấy gớm chớ có sao đâu

Senior Member mặc phong trần's Avatar
    Thanks
    58

Quote Originally Posted by Cỏ Đêm View Post
    ghê quá!!! thời bình mà m` hành quân ở khu rừng lá thấp nào vậy??? dùng biện pháp ngoa dụ hả ku?heheh
    Mày lên đây tao dẩn đi,rừng đặc biệt thấp vài centimet à,nhưng được cái âm u mù mịt tối om
    Cung Cấp Cafe Bột Sỉ Và Lẻ

Thiếu úy tuananh_a8's Avatar
    Thanks
    12

Quote Originally Posted by mặc phong trần View Post
    Mày lên đây tao dẩn đi,rừng đặc biệt thấp vài centimet à,nhưng được cái âm u mù mịt tối om
    wao , cái ni hay nì , ở mô rứa ... Thủ đức hả anh
    Quê Hương anh là Quảng Trị
    Nhà của anh bên dòng sông Thạch Hãn
    Và xưa đó anh học trường Nguyễn Hoàng
    Ngày hai buổi đi về đường Quang Trung

Senior Member Sai Gon xua's Avatar
    Thanks
    90

Nhạc vàng luôn sống mãi với thời jan, đã mấy thập niên trôi qua rồi mà ng ta vẫn hát và vẫn còn nghe nhạc vàng. Mình bắt đầu cảm nhận và thích nhạc vàng từ ba mình (ngày xưa cũng đi lính quốc gia). Mình xin chia sẻ quá trình thích nhạc vàng của mình là như thế lày:
    - Từ thuở bé (lúc mới lọt lòng ) đến lúc 5t: chỉ biết nghe và thích nhạc thiếu nhi, ko bit j về nhạc vàng
    - Từ 6t-18t: rất ghét nhạc vàng mà nói chung ko bít đó là nhạc vàng, chỉ thấy ba mình hay mở những bài nhạc về lính nghe tỉ tê, ướt át. Mỗi khi ba mở nhạc đó là mình lại cảm thấy không khí trong nhà rất ngột ngạt và buồn chán vì cái jọng nhạc cứ rên rỉ (đó là theo cảm nhận của e hối ấy).
    - Từ 18t cho đến 20t: vì ngày nào cũng nghe ba mở nhạc vàng (mưa dầm thắm lâu mà) rồi từ những câu chuyện lính mà ba kể tự nhiên bắt đầu mình có những cảm nhận đầu tiên về nhạc vàng.
    - Từ 20t đến bi jờ: Và ko biết tự bao jờ mình lại rất say sưa với những câu chuyện lính mà ba kể, mình hình dung ra từng câu chuyện lính của ba mình trong đầu. Rồi từ đó mình mới hiểu vì sao ba mình thích nhạc lính đến thế. Mình đã hiểu vì mình đã cảm nhận đc cái hay của nhạc vàng. Mỗi một bài nhạc lính là 1 câu chuyện lính, từng lời nhạc là từng tâm tư tình cảm của người lính nơi chiến trg xa hoặc là sự mong chờ của ng em gái hậu phương với ng trai chiến trận của mình, rồi những mối tình trong thời chinh chiến,....Tất cả đã cuốn mình vào và nhạc vàng dường như có 1 sức hấp dẫn rất lớn với mình và cho đến tận bây jờ trong máy hay trong usb của mình ko lúc nào mà ko có nhạc vàng........Mặc cho những ng xung quanh nói mình còn trẻ sao lại nghe nhạc jà wá, mặc, họ nói j thì nói vì họ ko cảm nhận đc cái hay của nhạc vàng, còn đối với mình nhạc vàng vẫn là 1 chất xúc tác rất lớn trong cuộc sống của mình.........
    Đó là sự tích về tình yêu nhạc vàng của mình muốn chia sẻ cho ace biết đó
    Last edited by Sai Gon xua; 07-22-2011 at 11:30 PM.
    Nếu tôi chỉ một lần để gọi
    Giữa quê người xin gọi lớn Việt Nam
    Ôi Việt Nam, bốn ngàn năm hưng phế
    Vẫn còn đây qua mấy độ thăng trầm...................