PDA

View Full Version : Nhạc sĩ sáng tác nhạc vàng - họ là ai ?

soledad0103
11-01-2007, 09:04 PM
Từ trước giờ chúng ta đề cập đến ca sĩ, bài hát mà hình như bỏ quên nhạc sĩ. Chỉ tồn tại vỏn vẹn 21 năm nhưng VNCH đã để lại một nền nhạc phong phú và đặc sắc, các bài hát mang tính thời đại cao, tính trữ tình tha thiết nhưng mấy ai biết hết những người sáng tác và hoàn cảnh ra đời từng bài. Soledad rất quan tâm và muốn tìm hiểu về khía cạnh này, các anh em ai biết xin cho soledad tham khảo ý kiến !
Thanks !

linhtranmienxa
11-01-2007, 09:52 PM
cụ thể là bạn muốn tìm hiểu về nhạc sĩ nào mới được,chứ nhiều nhạc sĩ vậy làm sao ma nói hết cho bạn biết được,mà chắc cũng không có ai biết hết về từng người nhạc sĩ thời đó đâu bạn ơi

soledad0103
11-03-2007, 11:38 AM
Cảm ơn bạn đã góp ý sớm nhất ! Trước tiên mình muốn ai biết tên nhạc sĩ nào thì hãy liệt kê ra đi. Sau đó mình sẽ đi sâu. Mình nghĩ đây là đề tài thú vị !

soledad0103
11-05-2007, 08:39 PM
À, mình vừa mới nghe bài hát " giờ này anh ở đâu ". Trong đó có một số địa danh như Đồng Đế, Hoàng Hoa, Hạ Lào, Quang Trung, Dục Mỹ, Lam Sơn ....
Các bạn có ai biết gì về những địa danh đó không ?

linhtranmienxa
11-07-2007, 10:37 PM
bạn hãy vào trang này www.vietnamictglobal.net sẽ có nhiều thông tin về các địa danh mà bạn nói

linhtranmienxa
11-07-2007, 10:38 PM
sorry, www.vietnam.ict.global.net

soledad0103
11-08-2007, 06:01 PM
vô không được !

nguyenquanghien
12-20-2007, 09:53 PM
Chào tất cả các bạn nhé.mìnhlà thành viên mới,rất hân hạnh được tham gia vàodiễn đàn nhacvangonline.
bạn bè thấyminh nghe nhạc vàng,toànchê mình là toan nghe những bài hátbuồn chết người,vớ vẩn
nhưngmình thấy nghe những lời hát gieo vàolòng ngườilắm.mình muốn học nhạc để sáng tác,viết về những
kỷ niệm thời học sinh,có bạn nào biết muốn sáng tác nhạc vàng thì học đầu tiên phải học dụng cụ âm nhạc nào
các bạn giúpmình với nhé
cảm ơn nhiều.

soledad0103
12-21-2007, 11:10 AM
Wellcom to NVOL !

BATTRI
12-22-2007, 09:07 AM
À, mình vừa mới nghe bài hát " giờ này anh ở đâu ". Trong đó có một số địa danh như Đồng Đế, Hoàng Hoa, Hạ Lào, Quang Trung, Dục Mỹ, Lam Sơn ....

Theo mình được biết thì các địa danh trên đều thuộc tỉnh Khánh Hòa. Mình chưa được nghe bài ;" giờ anh ở đâu " nhưng mình thấy ở Khánh Hòa có phường Đồng Đế ( Nha trang), xã Dục Mỹ, Lam Sơn (Ninh Hòa), Có Đường Quang Trung, Lam Sơn, chắc Hoàng Hoa, Hạ Lào Là 2 địa danh của huyện Vạn Ninh

okyo
12-22-2007, 11:55 AM
hichic em dân Khanh' Hòa nè ,nhưng ở Nha Trang nên chỉ biết Đồng đế thôi ,bi giờ ở đấy đẹp lắm ... bài này có nghe rồi ,khá là hay.

Hỏi mấy pe' cùng phòng thì Dục Mỹ,Lam Sơn cũng đúng là ở Ninh Hòa .(Xấu hổ quá.chẳng bít gì hết ,học sử Việt Nam mấy khi được nghe tới mấy cái đại danh này đâu )

soledad0103
12-22-2007, 01:41 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (okyo @ Dec 22 2007, 11:55 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=69849)</div>
hichic em dân Khanh&#39; Hòa nè ,nhưng ở Nha Trang nên chỉ biết Đồng đế thôi ,bi giờ ở đấy đẹp lắm ... bài này có nghe rồi ,khá là hay.

Hỏi mấy pe&#39; cùng phòng thì Dục Mỹ,Lam Sơn cũng đúng là ở Ninh Hòa .(Xấu hổ quá.chẳng bít gì hết ,học sử Việt Nam mấy khi được nghe tới mấy cái đại danh này đâu )[/b]

Về đọc lịch sử nhiều lên, soledad cũng là người thích sưu tầm và tìm hiểu về lịch sử !
Nhưng những địa danh này thì trong lịch sử Việt nam ko có, kiếm mỏi mắt cũng ko thấy nói tới !

connhangheo
01-01-2008, 10:33 AM
<div class='quotetop'>QUOTE (soledad0103 @ Nov 1 2007, 09:04 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=64462)</div>
Từ trước giờ chúng ta đề cập đến ca sĩ, bài hát mà hình như bỏ quên nhạc sĩ. Chỉ tồn tại vỏn vẹn 21 năm nhưng VNCH đã để lại một nền nhạc phong phú và đặc sắc, các bài hát mang tính thời đại cao, tính trữ tình tha thiết nhưng mấy ai biết hết những người sáng tác và hoàn cảnh ra đời từng bài. Soledad rất quan tâm và muốn tìm hiểu về khía cạnh này, các anh em ai biết xin cho soledad tham khảo ý kiến !
Thanks ![/b]
trong trang NVOL cung có một sồ thông tin về các nhạc sĩ bạn thử đi tìm xem
click (http://www.nhacvangonline.info/forum/index.php?showforum=4)

Kilo
01-03-2008, 10:03 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (BATTRI @ Dec 22 2007, 09:07 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=69821)</div>
Theo mình được biết thì các địa danh trên đều thuộc tỉnh Khánh Hòa. Mình chưa được nghe bài ;" giờ anh ở đâu " nhưng mình thấy ở Khánh Hòa có phường Đồng Đế ( Nha trang), xã Dục Mỹ, Lam Sơn (Ninh Hòa), Có Đường Quang Trung, Lam Sơn, chắc Hoàng Hoa, Hạ Lào Là 2 địa danh của huyện Vạn Ninh[/b]
BATTRI trả lời gần đủ rồi đó, tui xin bổ sung 1 ít :

+ Quang Trung : là trung tâm huấn luyện bộ binh Quang Trung tại Sài Gòn (lúc đó), nay là Công Viên Phần mềm Quang Trung TP HCM.
+ Hoàng Hoa : Là trại Hoàng Hoa Thám, tại Ngã Tư Bảy Hiền, lúc đó thuộc tỉnh Gia Định, nay là TP HCM. Lúc chế độ cũ còn thì trại Hoàng Hoa là nơi đặt Bộ Tư Lệnh Sư đoàn Dù QLVNCH. (Trong bài hát đó có câu "Trại Hoàng Hoa tung gió cánh hoa dù" mà)
+ Lam Sơn : Cũng là Trung tâm Huấn luyện bộ binh nhưng thuộc miền Trung, chủ yếu bổ sung quân cho mặt trận Tây Nguyên.
+ Dục Mỹ : Trường Pháo binh Dục Mỹ , nơi Mỹ tập kết đạn pháo các loại bắn thử trước khi đem ra chiến trường sử dụng. Nơi đây còn là Trung tâm Huấn Luyện Biệt động quân QLVNCH , nằm trọn trong địa bàn xã Ninh Xuân.
+ Đồng Đế : Trường Đào tạo Hạ Sĩ quan, ở Nha Trang.
+ Hạ Lào : Đơn giản là vùng đất bên Lào, mà bây giờ thường gọi là Nam Lào . Nó nổi danh trong chiến tranh qua Chiến dịch Lam Sơn 719 hay Cuộc hành quân Hạ Lào (theo VNCH) hoặc Chiến dịch Đường 9 - Nam Lào (theo VNDCCH) .
Theo sưu tầm và lời kể của nhiều người thân của tui đã từng là lính Nam VN

soledad0103
01-05-2008, 07:37 PM
Cảm ơn bạn, thông tin bạn vừa đưa ra rất hay !
Chiến dịch đường 9 - Nam Lào còn có tên là Lam Sơn 719, bây giờ mới biết

Kilo
01-05-2008, 08:35 PM
Lam Sơn 719 là tên do QĐSG đặt, 719 lấy từ năm tiến hành chiến dịch (1971) và Đường 9 , là trục đường chủ đạo để tấn công. Đường 9 là đường dẫn qua thị trấn Tchepone bên Hạ Lào, nơi dc xem là căn cứ hậu cần của QGP (Mà VNCH gọi là "Đất thánh Việt Cộng").

linhtranmienxa
01-11-2008, 04:42 PM
Ashau,Cam lộ,Hạ Lào,Khe sanh.....vốn là những nơi từng nổi tiếng trong thời khói lửa,bởi mức độ khốc liệt ở đây

nguyenduythuan
02-23-2008, 10:20 PM
cho em biết về hoàn cảnh ra đời của bài hận tình được không ạ

BATTRI
03-20-2008, 09:06 AM
KILO hiểu biết nhiều quá. bái phục

linhtranmienxa
03-26-2008, 09:25 PM
kilo được mệnh danh là Khổng Minh Gia Các Lượng mà

nguyenduythuan
03-26-2008, 10:14 PM
excuse me
please, help me
which circumstance is hận tình compose?

Kilo
03-26-2008, 10:33 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (BATTRI @ Mar 20 2008, 09:06 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=74006)</div>
KILO hiểu biết nhiều quá. bái phục[/b]
Không dám ạ :1: . Về kiến thức lịch sử quân sự tôi còn thua xa Dang_T. Hồi đó mới vào 4rum, xem Dang_T thảo luận về chiến sử mà bái phục ! Ko hỉu sao dạo này Dang_T ko thấy vào giao lưu !

LoveFreedom
04-05-2008, 09:41 PM
theo tôi thấy thì các nhạc sĩ nào đã từng khoác áo treilli, từng công tác trong Cục Tâm lý chiến thì thường sáng tác những bản nhạc lính nghe rất ....thấm!!! Vd: Duy Khánh, Lam Phương, Trần Thiện Thanh....

manhthang87
12-19-2008, 06:33 PM
các bạn ơi!cho mình hỏi chút nhé.trong bài"lk trúc phương" do tâm đoan+phương diễm hạnh trình bày có đoan":"anh oi toi len duong pho cu,tim anh chieu hen ho,cho nhau niem vui cuoi tuan..." mà mình ko biết là bai nao.hix.các ban chỉ giúp mình nhé.mình thấy bài đó rất hay.thanks nha.mail của minh "manhthang6487.ly@gmail.com"

HuyJack
12-19-2008, 06:59 PM
Đó là bài Chiều cuối tuần:

Chiều cuối tuần
Sáng tác: Trúc Phương

Anh ơi tôi lên đường phố cũ tìm anh chiều hẹn hò
Cho nhau niềm vui cuối tuần
Vì hơn mấy lần
Vắng anh trời kinh đô nghe xao xuyến bước cô đơn...

Ai quên ai khi bàn tay trót nằm trong lòng tay rồi
Anh ơi chuyện hai đứa mình mộng xưa khó thành
Biết nhau chiều hôm nay xin nhớ mãi về sau này...

ĐK:

Ghi vào đời hình bóng một người
Đôi lúc chân quen giầy khua lối ngõ
Tâm tư bâng khuâng
Nghe chiều biệt ly theo khuất nẻo người đi...!!!

Khi tôi đưa chân người tôi mến tạm xa biệt kinh thành
Mong sao đừng quên mỗi lần chiều qua cuối tuần
Có tôi về trông anh khi phố cũ vừa lên đèn...

Bạn có thể nghe toàn bài tại đây:
http://music.quannhacvang.com/index.php?loi=2131

tvtd
12-19-2008, 10:18 PM
please, help me
trời em hỏi lần này không biết bao nhiêu lần òi , help me
hoàn cảnh ra đời của bài hận tình là seo vậy có ai biết không?

Tuyết Trắng
12-24-2008, 08:11 AM
<div class='quotetop'>QUOTE (tvtd @ Dec 19 2008, 10:18 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=85714)</div>
please, help me
trời em hỏi lần này không biết bao nhiêu lần òi , help me
hoàn cảnh ra đời của bài hận tình là seo vậy có ai biết không?[/b]

Thì bị người tình bỏ nên mới có bài "hận tình" :1:

Nói chơi chứ bài này TT chưa nghe qua, mà ai sáng tác và ca sĩ nào đã trình bày nhạc phẩm này, lời bài hát ra sao tvtd có thể trích ra vài dòng được không ?

Tuyết Trắng
12-24-2008, 08:44 AM
Có phải là bài của Đổ Lễ không tvtd ? TT mới kiếm được trên net . Bài này thì cũng hay lắm, rất cảm động .

Nếu mai em chết anh có buồn không ?
Sao anh không đến khi em còn sống !?
Em đi âm thầm giữa chiều lồng lộng
Phố đông có người ta vui,
Mà em một bóng trông mong...

Lỡ mai em chết anh khóc nhiều không ?
Sao không âu yếm khi em còn sống !?
Cho em không còn nghĩ đời tuyệt vọng
Những đêm đứng nhìn qua sông
Tình em yêu đến ngập lòng ...!

Anh ơi, yêu là gì ?
Khi một người đêm ngóng chờ ngày thương nhớ
Khi một người vùi đời hoa trong xót xa...

Em đi giữa sương đêm
Một mình buồn nát con tim
Ôm mối hận cho mối tình của đời em...

Lỡ mai em chết anh hứa gì không..
Em xin bia đá thêm tên ngưòi sống.
Em xin ngôi mộ đắm lệ tình nồng
Những khi gió lùa đêm đông,
Hồn em không quá lạnh lùng...!

mặc phong trần
02-13-2009, 12:24 PM
A Shau,Cam Lộ ,Hạ lào,Khe Sanh Pháo nổ trên cổ thành >>>>> Bài hát Ngày Mai tôi về :4:

linhtranmienxa
02-16-2009, 09:40 AM
<div class='quotetop'>QUOTE (mặc phong trần @ Feb 13 2009, 12:24 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=87843)</div>
A Shau,Cam Lộ ,Hạ lào,Khe Sanh Pháo nổ trên cổ thành >>>>> Bài hát Ngày Mai tôi về :4:[/b]
biết rồi,nói hoài ah :5:

hieu-gia lam
10-27-2009, 09:05 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (linhtranmienxa @ Feb 16 2009, 09:40 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=87993)</div>
<div class='quotetop'>QUOTE (mặc phong trần @ Feb 13 2009, 12:24 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=87843)
A Shau,Cam Lộ ,Hạ lào,Khe Sanh Pháo nổ trên cổ thành >>>>> Bài hát Ngày Mai tôi về :4:[/b]
[/b][/quote]

bài này nghe Chế Linh hát thì quá tuyệt cú mèo

Hung Nghi
10-29-2009, 10:58 AM
<div class='quotetop'>QUOTE (hieu-gia lam @ Oct 27 2009, 09:05 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95187)</div>
<div class='quotetop'>QUOTE (linhtranmienxa @ Feb 16 2009, 09:40 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=87993)
<div class='quotetop'>QUOTE (mặc phong trần @ Feb 13 2009, 12:24 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=87843)
[/b][/quote]

bài này nghe Chế Linh hát thì quá tuyệt cú mèo
[/b][/quote]

Nghe Bài Trai Thế hệ còn nhiều địa danh hơn nữa

toiyeunhacvn
10-29-2009, 11:38 AM
<div class='quotetop'>QUOTE (Kilo @ Jan 5 2008, 09:35 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=71352)</div>
Lam Sơn 719 là tên do QĐSG đặt, 719 lấy từ năm tiến hành chiến dịch (1971) và Đường 9 , là trục đường chủ đạo để tấn công. Đường 9 là đường dẫn qua thị trấn Tchepone bên Hạ Lào, nơi dc xem là căn cứ hậu cần của QGP (Mà VNCH gọi là "Đất thánh Việt Cộng").[/b]
Nếu tui nhớ kô lầm thì cuộc hành quân Lam Sơn năm 71 là cuộc hành quân quy mô đầu tiên giữa VNCH và Mẻo vào vùng Lam Sơn (giáp biên giới Cam??) nhằm tiêu diệt cơ sở hạ tầng chống phá của vi xi. Nói về mặt quân sự thì đó là cuộc hành quân lớn :4:, có nhiều lính dù tham chiến và về mặt hy sinh thì có lẻ lính dù thiệt hại nặng nề nhất (??). Về mặt 9 trị thì tui đọc đâu đó là vào lúc ấy Mẻo đã chán nản và có ý nghỉ chơi nên xúi VNCH ăn c*c gà, lùa lính tinh nhuệ vào cái vùng tàn sát hòng làm suy yếu quân lực của quốc gia; hòng làm áp lực lên VNCH phải đàm phán với Bắc Việt. Đem chuông đi đánh xứ người, VNCH đổ quân tinh nhuệ vào vùng của &#39;giặc&#39; chẳng khác nào lùa dê vào miệng cọp; tuy nói rằng quân lực đc trang bị tận răng, nhưng vi xi có lợi thế chủ nhà nên bẩy rập, chông nhọn tẩm độc dàn hàng chờ VNCH vào mà xơi. Có người nói cuộc hành quân Lam Sơn, khi kế hoạch vừa phác thảo, chưa đưa xuống, là bên vi xi đã biết ráo trọi nên đã lên sẳn kế hoạch phòng bị.

Ba tui kể rằng một toán đại đội của ông hành quân vào sâu trong rừng, vi xi bọc vòng 2 bên bao vây toàn đại đội; toán của ông phải gọi pháo binh, pháo vào vòng rìa chổ đại đội tọa lạc hòng chọc thủng hàng bao vây thoát thân khi tiếng pháo vừa dứt. Pháo vào vòng rìa thì miểng văng vào chính giửa, chổ đại đội đóng, nên phải ngồi chờ cho hêt pháo rồi mới xung phong, mạnh ai nấy chạy ra khỏi vòng kềm tỏa. Khi hỏi sao kô nằm sắp để tránh miểng văng thì ông nói kô đc vì làm vậy sẻ bị áp lực nổ từ bom truyền lên tim, ép tim (có thể chết, hay giảm thọ). Củng may là ông kô bị gì, nếu kô chắc kô có tui :16:

<div class='quotetop'>QUOTE (linhtranmienxa @ Feb 15 2009, 10:40 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=87993)</div>
[/b][/quote]

Còn bài Thương Vùng Hỏa Tuyến :4:! &#39;... Trung Lương ơi! Đây vùng khu chiến...&#39; Cái này ông biết kô Lính Trận? :4:

linhtranmienxa
10-29-2009, 06:30 PM
nếu nói về các bài hát mà trong bài hát có nói về những địa danh thời chinh chiến thì có:Giờ này anh ở đâu,Ngày mai tôi về,Trai thế Hệ,còn bài Thương về vùng hỏa tuyến thì không nhiều các địa danh,ah ngoài ra còn có Trên 4 vùng chiến thuật nữa

Dcfvietnam
10-29-2009, 07:12 PM
...anh trở về có thể bằng chiến thắng Pleime hay Đức Cơ, Đồng Xoài, Bình Giã...

Cỏ Đêm
10-29-2009, 10:08 PM
Còn bài thăm những vùng địa sử nữa.bài này các địa danh cũng nhju lắm

linhtranmienxa
10-29-2009, 10:14 PM
bài này chưa được nghe,ai hát vậy demtienbiet

mặc phong trần
10-30-2009, 11:14 AM
Tàn chiến cuộc em đi theo anh
tới những vùng phố thị buồn tênh
Thương quê hương đất Quảng điêu tàn
Nhìn Hải Lăng nhớ về Thạch Hãn
giòng Mỹ Chánh nước xông mùi hôi tanh
hỡi Cổ Thành một thời vang danh !

Thị trấn buồn cao nguyên cheo leo
gió buốt miền đất đỏ mù sương
Kontum đây với những kiêu hùng
Kìa Charlie núi rừng thung lũng
Về Chu Prao hát ca ngợi Ko Man
Dak Lak ngày nào còn hiên ngang !

Sẽ thấy một ngày Quê hương ta hòa bình
Màu cờ Việt Nam phất phới thêm đẹp xinh
Hỡi những ai người da chung màu vàng
Mau hãy xây dựng quê hương với nhau

Sẽ thấy một ngày quê hương ta hòa bình
để nhìn cọng rau cây lúa được bình yên
Hãy hát ca mừng anh em một nhà
Địa sử oai hùng Việt Nam quê hương ta !

Rừng ngút ngàn cao su mênh mông
chiến tích còn An Lộc Bình Long
Quê hương gây Thế giới kinh hoàng
Lộ 13 với những trận mưa pháo
Giọt nước mắt khóc linh hồn vô danh
đó An Lộc địa sử ghi danh !

Đồng Tháp Mười bao năm kiên gan
với chiến trường Cái Bè, Sầm Giang
Kiên Giang hay Bến Tre, Chương Thiện
Định Tường đây với Cần Thơ đó
mình đi thăm Sóc Trăng rồi U Minh
Suốt một vòng địa sử quê hương !

Sẽ thấy một ngày Quê hương ta hòa bình
Màu cờ Việt Nam phất phới thêm đẹp xinh
Hỡi những ai người da chung màu vàng
Mau hãy xây dựng quê hương với nhau

Sẽ thấy một ngày quê hương ta hòa bình
để nhìn cọng rau cây lúa được bình yên
Hãy hát ca mừng anh em một nhà
Địa sử oai hùng Việt Nam quê hương ta

toiyeunhacvn
10-30-2009, 12:03 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (linhtranmienxa @ Oct 29 2009, 11:14 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95222)</div>
bài này chưa được nghe,ai hát vậy demtienbiet[/b]
Bài Thăm Những Vùng Địa Sử là do ca sĩ Thanh Tuyền trình bày. Tui nghe bài này lúc trước, bây giờ kô biết để đâu rồi? Để tui lục lại rồi đưa lên cho ông :1:.

linhtranmienxa
10-30-2009, 06:19 PM
uh,cám ơn ông trước nhé toiyeunhacvn,nếu đúng như lời bài hát mà macphongtran post thì bài hát này đúng là có nhiều địa danh nổi tiếng trong thời chiến,xuyên suốt trên khắp 4 vùng chiến thuật(đất Quảng,Hải Lăng,Thạch Hãn,Mỹ Chánh,Cổ Thành----->Kontum,Charlie,Chuprao,Daklak---->AnLoc,Bình Long,Quốc lộ 13--->Định Tường--->Đồng Tháp Mười,Bến Tre,Cái Bè,Cần Thơ,Sóc Trang,rồi tới U minh,nhiều địa danh quá

toiyeunhacvn
10-31-2009, 12:24 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (linhtranmienxa @ Oct 30 2009, 07:19 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95243)</div>
uh,cám ơn ông trước nhé toiyeunhacvn,nếu đúng như lời bài hát mà macphongtran post thì bài hát này đúng là có nhiều địa danh nổi tiếng trong thời chiến,xuyên suốt trên khắp 4 vùng chiến thuật(đất Quảng,Hải Lăng,Thạch Hãn,Mỹ Chánh,Cổ Thành----->Kontum,Charlie,Chuprao,Daklak---->AnLoc,Bình Long,Quốc lộ 13--->Định Tường--->Đồng Tháp Mười,Bến Tre,Cái Bè,Cần Thơ,Sóc Trang,rồi tới U minh,nhiều địa danh quá[/b]
Up lên rồi, lấy về mà nghe đi Lính Trận :1:
http://www.quannhacvang.com/forum/index.php?showtopic=10092

Cỏ Đêm
10-31-2009, 03:48 PM
cho mình hỏi tí: CHƯƠNG THIỆN,CHU PRAO,KOMAN là ở đâu vậy?

Kilo
10-31-2009, 06:01 PM
Trích Wikipedia:
<div class='quotetop'>QUOTE </div>
Chương Thiện là một tỉnh được thành lập ngày 21 tháng 1 năm 1961 dưới thời Đệ Nhất Cộng hòa của Việt Nam Cộng Hòa từ những quận tách từ ba tỉnh Ba Xuyên, Kiên Giang và Phong Dinh. Chương Thiện có diện tích 2.292 km², phía đông bắc giáp tỉnh Phong Dinh, phía đông nam giáp tỉnh Ba Xuyên, phía nam giáp tỉnh An Xuyên và Bạc Liêu, phía tây và tây bắc giáp tỉnh Kiên Giang. Tỉnh lỵ đặt ở thị xã Vị Thanh. Tỉnh Chương Thiện có 5 quận: Đức Long, Kiên Hưng, Kiên Long, Kiên Thiện và Long Mỹ.

Tính đến năm 1971 dân số của tỉnh là 285.517 người1.

Sau năm 1975, tỉnh Chương Thiện nhập với tỉnh Phong Dinh thành tỉnh mới là tỉnh Hậu Giang cũ.[/b]

Trước đây (1976-1991) tỉnh Hậu Giang cũ bao gồm 3 đơn vị hành chính hiện nay là thành phố Cần Thơ, tỉnh Sóc Trăng và Hậu Giang. Cuối năm 1991 tỉnh Hậu Giang được chia thành hai tỉnh: Cần Thơ và Sóc Trăng. Ngày 1 tháng 1 năm 2004 tỉnh Cần Thơ được chia thành thành phố Cần Thơ trực thuộc Trung ương và tỉnh Hậu Giang ngày nay. Hậu Giang ngày nay chính là Chương Thiện xưa. (Tách rồi nhập, nhập rồi tách, mệt quá :4: )

Chư Prao ( Cư Prao ) là tên một xã thuộc huyện M&#39;Drắk tỉnh Đắk Lắk ( Hiện nay - chẳng biết thời trước gọi theo đơn vị hành chính gì ). Mình thấy có bài còn gọi là Cư Prao.
Địa danh cuối mình không rõ, để mình nghe lại bài nhạc thử !

Cỏ Đêm
10-31-2009, 07:57 PM
thanks kilo nhiều nha! các ông thật giỏi chuyện gì cũng biết chả bù cho tui cái gì cũng mù tịt hixhix

mặc phong trần
11-01-2009, 12:29 PM
Cọp rằn Chương Thiện

soledad0103
11-01-2009, 01:36 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (mặc phong trần @ Nov 1 2009, 12:29 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95287)</div>
Cọp rằn Chương Thiện[/b]

Cọp rằng Chương Thiện là chỉ người hay đơn vị quân đội nào vậy MPT ?

linhtranmienxa
11-01-2009, 02:41 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (soledad0103 @ Nov 1 2009, 02:36 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95288)</div>
<div class='quotetop'>QUOTE (mặc phong trần @ Nov 1 2009, 12:29 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95287)
Cọp rằn Chương Thiện[/b]

Cọp rằng Chương Thiện là chỉ người hay đơn vị quân đội nào vậy MPT ?
[/b][/quote]
Cọp Rằn Chương Thiện là biệt hiệu của Đại Tá Hồ Ngọc Cẩn-Biệt Động Quân,ông từn là tỉnh trưởng tỉnh Chương thiện ngày trước

Kilo
11-01-2009, 04:38 PM
Tỉnh trưởng cuối cùng của Chương Thiện, bị xử tử hình tại Cần Thơ sau sự kiện 30/4/75.

soledad0103
11-01-2009, 08:34 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (Kilo @ Nov 1 2009, 04:38 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95292)</div>
Tỉnh trưởng cuối cùng của Chương Thiện, bị xử tử hình tại Cần Thơ sau sự kiện 30/4/75.[/b]

À, đại tá Hồ Ngọc Cẩn thì tôi có biết, ông bị xử tử tại sân banh Cần Thơ sau 30/4/1975.
Ko hiểu sao bao nhiêu người bị đi cải tạo còn ông lại bị tử hình.

toiyeunhacvn
11-01-2009, 10:28 PM
Cần Thơ là 1 tỉnh lớn! Nhất Sài Gòn, nhì Cần Thơ, câu nói ngoài cửa miệng của người SG thời bấy giờ; nói đến Cần Thơ thì phải nói tới tướng Nguyễn Khoa Nam và Lê Văn Hưng :4: . Có tài liệu cho rằng 2 ông có ý định tử thủ và lên kế hoạch lui binh, chờ ngày đại phản công nhưng kô thành nên tuẩn tiết :16:.

Kilo
11-01-2009, 11:11 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (soledad0103 @ Nov 1 2009, 08:34 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95294)</div>
<div class='quotetop'>QUOTE (Kilo @ Nov 1 2009, 04:38 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95292)
Tỉnh trưởng cuối cùng của Chương Thiện, bị xử tử hình tại Cần Thơ sau sự kiện 30/4/75.[/b]

À, đại tá Hồ Ngọc Cẩn thì tôi có biết, ông bị xử tử tại sân banh Cần Thơ sau 30/4/1975.
Ko hiểu sao bao nhiêu người bị đi cải tạo còn ông lại bị tử hình.
[/b][/quote]
Nói ngắn gọn là do ông không chịu đầu hàng, bàn giao cơ sở cho lực lượng tiến công mà chống lại đến cùng. Khi bị bắt cũng bất phục tùng nên ông bị xử tử hình "để làm gương".

@toiyeunhacvn : Thiếu tướng Nam có kế hoạch hành quân mật, rút quân đoàn 4 vào Thất Sơn An Giang để cầm cự nhưng bất thành.

toiyeunhacvn
11-02-2009, 12:21 AM
<div class='quotetop'>QUOTE (Kilo @ Nov 1 2009, 11:11 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95296)</div>
@toiyeunhacvn : Thiếu tướng Nam có kế hoạch hành quân mật, rút quân đoàn 4 vào Thất Sơn An Giang để cầm cự nhưng bất thành.[/b]
Phải cái này kô kilo?

Trích từ "Tướng Nguyễn Khoa Nam: Cuộc Đời Thành Huyền Thoại" của Phạm Văn Thanh

...Kế Hoạch Hành Quân Mật

Quân Đoàn IV vào khoảng đầu tháng 4 năm 1975 vẫn giữ vững được hoàn toàn lãnh thổ và còn nguyên vẹn 3 Sư Đoàn Bộ Binh 7, 9 và 21 cùng các lực lượng Không Quân và Hải Quân yểm trợ. Nhiên liệu dự trữ còn đầy đủ với vũ khí và đạn dược, tuy thiếu thốn vẫn đủ khả năng chống cự với đại quân CSBV trong ít nhất là nửa năm trời mà có thể kéo dài lâu hơn nếu nhận thêm tiếp vận. Trong giờ phút sinh tử của Quân Đoàn IV-Quân Khu 4, Tướng Nam vẫn theo đuổi một kế hoạch, gọi là "Hành Quân Mật" với hi vọng lật ngược thế cờ. Kế hoạch này đã soạn thảo từ khi Tướng Nam nhận được lệnh chuẩn bị căn cứ cho Bộ Tổng Tham Mưu QLVNCH cùng Bộ Tư Lệnh các quân chủng di tản chiến thuật về Quân Đoàn IV chỉnh đốn lại lực lượng.

Cuộc hành quân mật nhằm mục đích triệt thoái toàn bộ lực lượng Quân Đoàn IV cùng các đơn vị di tản về một vị trí hiểm yếu hầu tiếp tục chiến đấu để chuyển bại thành thắng hay kéo dài thời gian tìm một giải pháp chính trị thuận lợi hơn cho chính phủ Việt Nam Cộng Hoà. Thế nhưng, "mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên," khoảng 10 giờ sáng ngày 30 tháng 4 năm 1975, Dương Văn Minh, vị Tổng Thống cuối cùng của miền Nam ra lệnh cho quân đội VNCH buông súng chờ đợi bàn giao cho CSBV. Trưa hôm đó, tại văn phòng làm việc dưới hầm của Tướng Nam, một quyết định nghiêm trọng cho đất nước đã được thi hành: Thay vì ban lệnh Hành Quân Mật, Thiếu Tướng Tư Lệnh Nguyễn Khoa Nam đã ra lệnh hủy bỏ kế hoạch này.

Tướng Nam quyết định hủy bỏ Kế Hoạch Hành Quân Mật, có lẽ dựa vào nhiều dữ kiện:

Ngay từ đầu, lệnh hành quân mật không được thi hành đúng như kế hoạch chiến lược đã được hai Tướng Tư Lệnh Nguyễn Khoa Nam và Tư Lệnh Phó Lê Văn Hưng soạn thảo. Ví dụ, vào khoảng 5 giờ chiều ngày 29 tháng 4, Tướng Nam đã viết nhật lệnh trấn an quân dân Vùng 4, kêu gọi đồng bào bình tĩnh và ra lệnh các đơn vị quân đội tử thủ. Bản nhật lệnh được Thiếu Tá Đức, chánh-văn-phòng chuyển đến phòng CTCT để đọc trên Đài Phát Thanh Cần Thơ. Nhưng nội dung bản nhật lệnh này đã bị "ai đó" sửa đổi và thay vì "BTL ra lệnh tử thủ thì lại kêu gọi buông súng và trấn an dân chúng." (1)

Vào khoảng nửa đêm ngày 29 tháng 4, Bộ Tư Lệnh Vùng 4 Sông Ngòi đã di tản một số đơn vị tại Cần Thơ khi nhận được lệnh từ Bộ Tư Lệnh Hải Quân. Phải chăng sự ra đi của Lực Lượng Hải Quân mang theo một số dân chúng đã làm nản lòng phần nào binh sĩ Vùng 4? Lực lượng Hải Quân rất cần thiết cho các cuộc chuyển quân, hành quân trong vùng sông rạch chằng chịt thuộc Vùng 4 Chiến Thuật. Do đó, cuộc ra đi của Hải Quân Vùng IV đã làm hỏng một phần quan trọng của Kế Hoạch Hành Quân Mật chăng?

Là Tư Lệnh Quân Đoàn, Tướng Nam chắc chắn phải suy nghĩ nhiều về hai cuộc triệt thoái đầy bí ẩn của Quân Đoàn I và Quân Đoàn II. Ban Mê Thuột thất thủ vào giữa tháng 3, nhưng đó không phải là lý do "sống còn" để Tổng Thống Thiệu ra một lệnh rất khó hiểu mà đối với vị tướng cầm quân, đó là lệnh "tự sát" khi quyết định bỏ vùng Cao Nguyên. Cuộc di tản từ Cao Nguyên, bỏ trống phần đất phía Nam Quân Đoàn I-Quân Khu 1 đã gây hoang mang tinh thần khi quân dân Quân Đoàn I cảm thấy bị cô lập giữa hai gọng kềm CS từ Bắc địa đầu đang áp lực nặng xuống và từ Cao Nguyên lên. Sau đó, lệnh bất nhất, truyền thông đưa tin thất thiệt, cuộc di tản hỗn loạn đã gây tác dụng bi thảm "giây chuyền" kéo tới sự tan rã nhanh chóng của hai quân đoàn và rồi sự sụp đổ của miền Nam. Tuy thế, sáng sớm ngày 30 tháng 4, Tướng Nam vẫn bay xuống họp ở Tiểu Khu Định Tường. Cuộc họp chấm dứt và ông bay trở về Cần Thơ ngay để họp hành quân tại Bộ Tư Lệnh Quân Đoàn IV-Quân Khu 4. Bề ngoài, Quân Đoàn IV cho đến lúc này vẫn trong tình trạng chiến đấu.

Như vậy, lý do tối hậu khiến ông bãi bỏ kế hoạch chính là lệnh buông súng do Tổng Thống Dương Văn Minh đọc trên đài phát thanh khoảng 10:30 sáng ngày 30 đã làm "bể quân" khiến ông, dù có muốn, cũng khó thể thi hành kế hoạch Hành Quân Mật được nữa. Biết rằng, "không thể cãi mệnh Trời," phần vì đức hiếu sinh, lòng thương quân dân vô tội, ông đành tuân lệnh vị Tổng Tư Lệnh Quân Đội hủy bỏ kế hoạch. Do đó, ông không cho phá sập cầu Long An để chận bước tiến của quân CS. Cũng vì thế, sau bữa ăn trưa ở Câu Lạc Bộ Cửu Long về, Tướng Nam mới ra lệnh cho Trung Úy Danh tháo gỡ những dấu chỉ ranh giới, mũi tên tượng trưng kế hoạch điều quân giữa lực lượng ta và địch trên bản đồ Hành Quân Mật. Đây cũng là chỉ dấu cho biết căn cứ mật thuộc Quân Khu 4, có thể là vùng Thất Sơn (2) như phu nhân cố Chuẩn Tướng Lê Văn Hưng là Phạm Thị Kim Hoàng sau này đã tiết lộ về kế hoạch Hành Quân Mật có tên "Nối Bàn Tay" trong bài Hồi Ký của bà.
...............

Kilo
11-02-2009, 12:35 AM
Topic nói về ns sáng tác nhạc vàng, tụi mình nói hơi lạc đề sang lịch sử rồi đấy :4:

linhtranmienxa
11-02-2009, 09:17 AM
tui có đọc một bài viết về Tướng Nguyễn Khoa Nam,trong giờ phút sinh tử,ông đã nói với anh em trong quân đoàn:"Qua không bỏ các em đâu",nghe câu nói mà .............câu nói vừa chua xót vừa cay đắng,nhưng cũng đầy tình thương của 1 vị Tướng mà trong những giây phút sau cùng ông vẫn dành tình thương cho những người lính,người anh em,người con,người cháu của ông trong Quân Đoàn và dường như trong thời khắc sau cùng của một chế độ,chỉ có mình ông nói lên được những lời này,chính là ông:Tướng Nguyễn Khoa Nam

toiyeunhacvn
11-02-2009, 09:48 AM
Phải cái này kô Lính Trận :4::

.....

Khoảng 6:30 chiều, Tướng Nam đi thăm viếng các thương bệnh binh tại Bệnh Viện Phan Thanh Giản, an uỉ từng người, một thương binh chợt níu tay ông nói:

"Thiếu Tướng đừng bỏ tụi em, nhé Thiếu Tướng?"

"Qua không bỏ các em đâu! Qua ở lại với các em!"

Tôi tưởng tượng ra hình ảnh đầy xúc động này:

"Qua ánh đèn của bệnh viện, tôi (Trung Uý Danh) thấy Tư Lệnh đưa tay nâng sửa cặp mắt kính đen và hai giọt nước mắt từ từ chảy lăn dài trên khuôn mặt đau thương của ông. Tư Lệnh cố nén xúc động nhưng người đã khóc, khóc không thành tiếng và những giọt nước mắt tự nhiên tuôn trào. Tư Lệnh vịn vai người thương binh nói trong nghẹn ngào: "Em cố gắng điều trị... có Qua ở đây!"

linhtranmienxa
11-02-2009, 10:03 AM
uh uh,đúng là tài liệu này đó

soledad0103
11-02-2009, 12:14 PM
Thật cảm động, tướng Nguyễn Khoa Nam là người soledad được nghe ca ngợi nhiều nhất, thật đáng khâm phục những người trong giờ phút cuối cùng dám chết vì đất nước, vì lý tưởng.

Dcfvietnam
11-03-2009, 08:05 PM
Quân đoàn 4 tự hào đóng góp cho QLVNCH 3/5 vị "anh hùng tử, chí hùng bất tử".

linhtranmienxa
11-03-2009, 11:32 PM
nói tới thì càng buồn thêm,Quân Đoàn 4 kiêu hùng một thời...........

Dcfvietnam
11-04-2009, 10:02 AM
Đổi không khí chút đi mấy bác.

http://img525.imageshack.us/img525/6471/images719797mogiadinhho.jpg

Có ai biết về tấm hình này không ? Trả lời chính xác, đầy đủ có thưởng.

toiyeunhacvn
11-04-2009, 10:28 AM
<div class='quotetop'>QUOTE (Dcfvietnam @ Nov 3 2009, 10:02 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95308)</div>

Có ai biết về tấm hình này không ? Trả lời chính xác, đầy đủ có thưởng.[/b]
Mộ của cụ Ngô Đình Diệm phải kô?

Dcfvietnam
11-04-2009, 12:12 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (toiyeunhacvn @ Nov 4 2009, 10:28 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95310)</div>
Mộ của cụ Ngô Đình Diệm phải kô?[/b]

Chính xác. Từ trái qua phải là mộ của Ngô tổng thống, cụ bà thân sinh, Ngô Đình Nhu. Dãy phía trên dãy này có 2 ngôi mộ nổi tiếng khác là cậu út Ngô Đình Cẩn và Tướng Đỗ Cao Trí.

Nhưng dễ như vậy ai dám đố. Bức này khá đặt biệt.

linhtranmienxa
11-04-2009, 12:14 PM
mộ được chôn ở đâu vậy?

soledad0103
11-04-2009, 12:20 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (Dcfvietnam @ Nov 4 2009, 12:12 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95311)</div>
<div class='quotetop'>QUOTE (toiyeunhacvn @ Nov 4 2009, 10:28 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95310)

Chính xác. Từ trái qua phải là mộ của Ngô tổng thống, cụ bà thân sinh, Ngô Đình Nhu. Dãy phía trên dãy này có 2 ngôi mộ nổi tiếng khác là cậu út Ngô Đình Cẩn và Tướng Đỗ Cao Trí.

[/b][/quote]

Hình chụp rất mới, soledad cũng muốn biết mộ được chôn ở đâu ?
Cụ Ngô Đình Diệm từng là Thượng thư triều Nguyễn, là một người biết lo cho dân cho nước, chỉ tại thời thế .

Dcfvietnam
11-04-2009, 12:28 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (toiyeunhacvn @ Nov 2 2009, 12:21 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95297)</div>
<div class='quotetop'>QUOTE (Kilo @ Nov 1 2009, 11:11 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95296)
@toiyeunhacvn : Thiếu tướng Nam có kế hoạch hành quân mật, rút quân đoàn 4 vào Thất Sơn An Giang để cầm cự nhưng bất thành.[/b]
Phải cái này kô kilo?

Quân Đoàn IV vào khoảng đầu tháng 4 năm 1975 vẫn giữ vững được hoàn toàn lãnh thổ và còn nguyên vẹn 3 Sư Đoàn Bộ Binh 7, 9 và 21 cùng các lực lượng Không Quân và Hải Quân yểm trợ. Nhiên liệu dự trữ còn đầy đủ với vũ khí và đạn dược, tuy thiếu thốn vẫn đủ khả năng chống cự với đại quân CSBV trong ít nhất là nửa năm trời mà có thể kéo dài lâu hơn nếu nhận thêm tiếp vận. Trong giờ phút sinh tử của Quân Đoàn IV-Quân Khu 4, Tướng Nam vẫn theo đuổi một kế hoạch, gọi là "Hành Quân Mật" với hi vọng lật ngược thế cờ. Kế hoạch này đã soạn thảo từ khi Tướng Nam nhận được lệnh chuẩn bị căn cứ cho Bộ Tổng Tham Mưu QLVNCH cùng Bộ Tư Lệnh các quân chủng di tản chiến thuật về Quân Đoàn IV chỉnh đốn lại lực lượng.

Cuộc hành quân mật nhằm mục đích triệt thoái toàn bộ lực lượng Quân Đoàn IV cùng các đơn vị di tản về một vị trí hiểm yếu hầu tiếp tục chiến đấu để chuyển bại thành thắng hay kéo dài thời gian tìm một giải pháp chính trị thuận lợi hơn cho chính phủ Việt Nam Cộng Hoà. Thế nhưng, "mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên," khoảng 10 giờ sáng ngày 30 tháng 4 năm 1975, Dương Văn Minh, vị Tổng Thống cuối cùng của miền Nam ra lệnh cho quân đội VNCH buông súng chờ đợi bàn giao cho CSBV. Trưa hôm đó, tại văn phòng làm việc dưới hầm của Tướng Nam, một quyết định nghiêm trọng cho đất nước đã được thi hành: Thay vì ban lệnh Hành Quân Mật, Thiếu Tướng Tư Lệnh Nguyễn Khoa Nam đã ra lệnh hủy bỏ kế hoạch này.

Tướng Nam quyết định hủy bỏ Kế Hoạch Hành Quân Mật, có lẽ dựa vào nhiều dữ kiện:

Ngay từ đầu, lệnh hành quân mật không được thi hành đúng như kế hoạch chiến lược đã được hai Tướng Tư Lệnh Nguyễn Khoa Nam và Tư Lệnh Phó Lê Văn Hưng soạn thảo. Ví dụ, vào khoảng 5 giờ chiều ngày 29 tháng 4, Tướng Nam đã viết nhật lệnh trấn an quân dân Vùng 4, kêu gọi đồng bào bình tĩnh và ra lệnh các đơn vị quân đội tử thủ. Bản nhật lệnh được Thiếu Tá Đức, chánh-văn-phòng chuyển đến phòng CTCT để đọc trên Đài Phát Thanh Cần Thơ. Nhưng nội dung bản nhật lệnh này đã bị "ai đó" sửa đổi và thay vì "BTL ra lệnh tử thủ thì lại kêu gọi buông súng và trấn an dân chúng." (1)

Vào khoảng nửa đêm ngày 29 tháng 4, Bộ Tư Lệnh Vùng 4 Sông Ngòi đã di tản một số đơn vị tại Cần Thơ khi nhận được lệnh từ Bộ Tư Lệnh Hải Quân. Phải chăng sự ra đi của Lực Lượng Hải Quân mang theo một số dân chúng đã làm nản lòng phần nào binh sĩ Vùng 4? Lực lượng Hải Quân rất cần thiết cho các cuộc chuyển quân, hành quân trong vùng sông rạch chằng chịt thuộc Vùng 4 Chiến Thuật. Do đó, cuộc ra đi của Hải Quân Vùng IV đã làm hỏng một phần quan trọng của Kế Hoạch Hành Quân Mật chăng?

Là Tư Lệnh Quân Đoàn, Tướng Nam chắc chắn phải suy nghĩ nhiều về hai cuộc triệt thoái đầy bí ẩn của Quân Đoàn I và Quân Đoàn II. Ban Mê Thuột thất thủ vào giữa tháng 3, nhưng đó không phải là lý do "sống còn" để Tổng Thống Thiệu ra một lệnh rất khó hiểu mà đối với vị tướng cầm quân, đó là lệnh "tự sát" khi quyết định bỏ vùng Cao Nguyên. Cuộc di tản từ Cao Nguyên, bỏ trống phần đất phía Nam Quân Đoàn I-Quân Khu 1 đã gây hoang mang tinh thần khi quân dân Quân Đoàn I cảm thấy bị cô lập giữa hai gọng kềm CS từ Bắc địa đầu đang áp lực nặng xuống và từ Cao Nguyên lên. Sau đó, lệnh bất nhất, truyền thông đưa tin thất thiệt, cuộc di tản hỗn loạn đã gây tác dụng bi thảm "giây chuyền" kéo tới sự tan rã nhanh chóng của hai quân đoàn và rồi sự sụp đổ của miền Nam. Tuy thế, sáng sớm ngày 30 tháng 4, Tướng Nam vẫn bay xuống họp ở Tiểu Khu Định Tường. Cuộc họp chấm dứt và ông bay trở về Cần Thơ ngay để họp hành quân tại Bộ Tư Lệnh Quân Đoàn IV-Quân Khu 4. Bề ngoài, Quân Đoàn IV cho đến lúc này vẫn trong tình trạng chiến đấu.

Như vậy, lý do tối hậu khiến ông bãi bỏ kế hoạch chính là lệnh buông súng do Tổng Thống Dương Văn Minh đọc trên đài phát thanh khoảng 10:30 sáng ngày 30 đã làm "bể quân" khiến ông, dù có muốn, cũng khó thể thi hành kế hoạch Hành Quân Mật được nữa. Biết rằng, "không thể cãi mệnh Trời," phần vì đức hiếu sinh, lòng thương quân dân vô tội, ông đành tuân lệnh vị Tổng Tư Lệnh Quân Đội hủy bỏ kế hoạch. Do đó, ông không cho phá sập cầu Long An để chận bước tiến của quân CS. Cũng vì thế, sau bữa ăn trưa ở Câu Lạc Bộ Cửu Long về, Tướng Nam mới ra lệnh cho Trung Úy Danh tháo gỡ những dấu chỉ ranh giới, mũi tên tượng trưng kế hoạch điều quân giữa lực lượng ta và địch trên bản đồ Hành Quân Mật. Đây cũng là chỉ dấu cho biết căn cứ mật thuộc Quân Khu 4, có thể là vùng Thất Sơn (2) như phu nhân cố Chuẩn Tướng Lê Văn Hưng là Phạm Thị Kim Hoàng sau này đã tiết lộ về kế hoạch Hành Quân Mật có tên "Nối Bàn Tay" trong bài Hồi Ký của bà.
...............
[/b][/quote]

Tặng TYNVN hình minh họa nè :

Bộ tư lệnh vùng 4 chiến thuật họp bàn về khả năng mở cuộc hành quân mật. Không khí rất vui vẻ và hưng phấn vì ai cũng tin là Quân đoàn 4 đủ sức lật ngược tình thế. Người ngồi ghế là Tư lệnh quân đoàn 4 - Tướng NAM.

Họp hành thì hợp hành, phải có tí bia đánh mới máu chứ.

...gái gú là một phần không thể thiếu trong các cuộc họp quan trọng thế này. (Làm thư kí thôi àh)

Và rồi Dương Văn Minh tuyên bố đầu hàng...

QLVNCH từ nay sẽ tan như bọt sóng...

Dcfvietnam
11-04-2009, 12:36 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (soledad0103 @ Nov 4 2009, 12:20 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95313)</div>
<div class='quotetop'>QUOTE (Dcfvietnam @ Nov 4 2009, 12:12 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95311)
<div class='quotetop'>QUOTE (toiyeunhacvn @ Nov 4 2009, 10:28 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95310)

[/b][/quote]

Hình chụp rất mới, soledad cũng muốn biết mộ được chôn ở đâu ?
Cụ Ngô Đình Diệm từng là Thượng thư triều Nguyễn, là một người biết lo cho dân cho nước, chỉ tại thời thế .
[/b][/quote]

Hình trên được chụp tại Nghĩa trang Lái Thêu - Bình Dương.
Anh em nào muốn tham gia seminar về Cụ Ngô Đình Diệm thì liên hệ Truong BL để ghi danh.
Khi số lượng đủ tổ chức (6-8 người) ban tổ chức sẽ tổ chức 1 buổi (chắc chắn là chiều CN) đi viếng Nghĩa trang Lái Thêu. Sau khi viếng sẽ tọa đàm chủ đề về nền Đệ Nhất CH tại Res. "Đặc sản ốc".

toiyeunhacvn
11-04-2009, 01:07 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (Dcfvietnam @ Nov 4 2009, 12:28 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95314)</div>
Tặng TYNVN hình minh họa nè :[/b]
Sao người ta vui vẻ bia lẩu đầy bàn mà tui thui thủi gác biên cương lạnh lẻo vậy Trời! :2:

linhtranmienxa
11-04-2009, 01:49 PM
trên báo Thanh Niên mấy bữa nay có đăng loạt bài viết về cuộc đảo chính lật đổ chính quyền Ngô Đình Diệm vào ngày 1.11.1963,rất đáng để tìm hiểu

Hung Nghi
11-04-2009, 03:33 PM
Có đi Nghĩa trang Lái Thiêu rủ tui nghen
Khi nào đi vậy?
Nhà tui gần cầu sắt Lái Thiêu

toiyeunhacvn
11-04-2009, 08:54 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (Dcfvietnam @ Nov 4 2009, 12:28 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95314)</div>
Tặng TYNVN hình minh họa nè :[/b]

Tặng lại CDFVN bài thơ minh họa về cố tổng thống nền đệ I VNCH, Ngô Đình Diệm nè:

Tôi tiến, hãy theo tôi;
tôi lùi, hãy bắn tôi;
tôi chết, hãy trả thù cho tôi.
Tôi không phải là thần thánh,
tôi chỉ là một người bình thường,
tôi chỉ biết thức khuya, dậy sớm làm việc,
một lòng hiến dâng đời tôi cho đất nước và dân tộc.

Và nửa...

Gươm đàn nửa gánh quẩy sang sông
Hỏi bến : thuyền không lái cũng không !
Xe muối nặng nề thân vó Ký
Đường mây rộng rãi tiếc chim Hồng
Vá trời lấp biển người đâu tá ?
Bán lợi mua danh chợ vẫn đông !
Lần lữa nắng mưa theo cuộc thế
Cắm sào đợi khách thuở nào trong ?

Ngô Đình Diệm, 1953

soledad0103
11-05-2009, 08:20 AM
<div class='quotetop'>QUOTE (Dcfvietnam @ Nov 4 2009, 12:28 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95314)</div>
<div class='quotetop'>QUOTE (toiyeunhacvn @ Nov 2 2009, 12:21 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95297)
<div class='quotetop'>QUOTE (Kilo @ Nov 1 2009, 11:11 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95296)
Phải cái này kô kilo?

...............
[/b][/quote]

Tặng TYNVN hình minh họa nè :

Bộ tư lệnh vùng 4 chiến thuật họp bàn về khả năng mở cuộc hành quân mật. Không khí rất vui vẻ và hưng phấn vì ai cũng tin là Quân đoàn 4 đủ sức lật ngược tình thế. Người ngồi ghế là Tư lệnh quân đoàn 4 - Tướng NAM.

Họp hành thì hợp hành, phải có tí bia đánh mới máu chứ.

...gái gú là một phần không thể thiếu trong các cuộc họp quan trọng thế này. (Làm thư kí thôi àh)

Và rồi Dương Văn Minh tuyên bố đầu hàng...

QLVNCH từ nay sẽ tan như bọt sóng...
[/b][/quote]

Pó tay ! Họp bàn kế hoạch hành quân mật mà bia bọt gái gú, tan là phải thôi !

Dcfvietnam
11-05-2009, 08:44 AM
<div class='quotetop'>QUOTE (toiyeunhacvn @ Nov 4 2009, 08:54 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95328)</div>
Tặng lại CDFVN bài thơ minh họa về cố tổng thống nền đệ I VNCH, Ngô Đình Diệm nè:

Tôi tiến, hãy theo tôi;
tôi lùi, hãy bắn tôi;
tôi chết, hãy trả thù cho tôi.
...
Ngô Đình Diệm, 1953[/b]

Thanks TYNVN nha !. Bây giờ mới biết mấy câu này của Tổng thống Diệm. Chỉ với 3 câu này thôi đủ thấy khí khái của Ngô Đình Diệm rồi. Chỉ tiếc là ông không có chỗ đứng trong LS tương ứng với vai trò của ông.

linhtranmienxa
11-05-2009, 11:10 AM
giả dụ nếu tổng thống Diệm nắm chính quyền đến ngày 30.4.75 thì sao nhỉ?liệu có ................?

soledad0103
11-05-2009, 12:14 PM
Khó có nhà lãnh đạo nào có thể nắm quyền gần 20 năm. Mà nếu người Mỹ ko ủng hộ, ko viện trợ nữa thì ai cầm quyền cũng thế thôi, ko trụ nổi đâu. Bên nào cũng phải nhận viện trợ mới có tiền đánh nhau, một bên được viện trợ tối đa, một bên hầu như bị cắt viện trợ hoàn toàn, đố ai mà trụ nổi .

toiyeunhacvn
11-05-2009, 12:36 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (linhtranmienxa @ Nov 4 2009, 11:10 PM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95335)</div>
giả dụ nếu tổng thống Diệm nắm chính quyền đến ngày 30.4.75 thì sao nhỉ?liệu có ................?[/b]

<div class='quotetop'>QUOTE (soledad0103 @ Nov 5 2009, 12:14 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95336)</div>
Khó có nhà lãnh đạo nào có thể nắm quyền gần 20 năm. Mà nếu người Mỹ ko ủng hộ, ko viện trợ nữa thì ai cầm quyền cũng thế thôi, ko trụ nổi đâu. Bên nào cũng phải nhận viện trợ mới có tiền đánh nhau, một bên được viện trợ tối đa, một bên hầu như bị cắt viện trợ hoàn toàn, đố ai mà trụ nổi .[/b]

Thì bởi...

okyo
11-05-2009, 01:34 PM
hồi giờ em mới thấy ăn nhậu mà ngối cái ghế dựa đó. Ghế đó em tưởng chỉ có quán bán nước mía mới sử dụng thôi chứ. Mí ông anh già đi chơi k hú nha&#39;&#39;&#39;&#39;

phuongbuon
11-09-2009, 09:55 PM
<div class='quotetop'>QUOTE (Dcfvietnam @ Nov 4 2009, 10:02 AM) <{POST_SNAPBACK}> (index.php?act=findpost&pid=95308)</div>

Có ai biết về tấm hình này không ? Trả lời chính xác, đầy đủ có thưởng.[/b]
Ủa hôm đó có thấy đem máy đâu sao có tấm hình nầy hay vậy Cao TT

Nhìn những ngôi mộ bình thường,bình thường như hàng trăm hàng ngàn ngôi mộ bình thường khác. Chính vì điều bình thường nầy khiến khi ta đứng trước những ngôi mộ nầy, trong lòng bỗng dâng lên một cảm giác xót xa, ngậm ngùi