PDA

View Full Version : Thương Áo Nhà Binh

hoanovedem
05-05-2012, 09:22 PM
Tối qua ngồi chép lại bài nhạc này tự nhiên muốn viết chút gì về nó nên sáng nay đã viết xong , muốn được chia sẽ với những người đồng cảm, có gì mong anh chị em góp ý nha

'' Từ độ tình nhân xa khắp nẻo, tôi lê bước chân độc hành từng đêm nghe hoang vu"
Chia tay người iu, người lính trong bài này gạt tình iu đôi lứa qua một bên để lên đường theo đuổi nghiệp lính, tuy có bạn bè trong quân ngủ nhưng người lính vừa xa người iu ấy lại như có cảm giác rằng mình đang đơn độc. Đi chinh chiến nay đây mai đó, khi rừng sâu núi thẳm nên thời gian cứ trôi làm cho người ta không nhớ nổi ngày tháng thống khổ, chỉ biết nhìn 5 ngón tay đen vàng ví khói thuốc trong những lần suy tư để đóan tuổi đời" Tuổi đời trên năm ngón hao gầy, khói thuốc đen tay vàng ngược xuôi tâm tư riêng mang" việc người lính mãi chhinh chiền quên cả ngày tháng thì chúng ta ai cũng biết câu hát này" nếu mái không nở anh đâu biết xuân về hay chưa". Đồn xa, ngày đêm chinh chiến luôn đối diện với chết chóc đau thương thì có mấy ai tha thiết dành thời gian suy ngẫm giờ là mùa gì trong năm, cũng may đồn đóng ven rừng mai, đến xuân mai nở mới chợt nhớ ra là Xuân đang về.
" Chiều lại chiều qua trên phố thị, xa bao lớp bạn bè còn đam mê nơi xa hoa, trả lời thư sinh chốn kinh thành, mình quên cả nhân tình từ đây thương áo nhà binh"Nhận được thư của những người bạn đang còn ở lại Sài gòn phồn hoa, chỉ biết ngẩng ngơ nhớ những chiều dạo chơi trên phố thị, nhớ tất cả bạn bè ngày ấy và phải đành trả lời : " mình quên cả nhân tình vì thương áo nhà binh", nói thể bởi quên hương còn thống khổ điêu linh, nói quên nhưng trong lòng người lính có giêy phút nào mà không nhớ đến người nhân tình ấy da diết, điều này chúng ta sẽ thấy rõ ở cuối bài ca.
" Đêm nghe đạn thù vụt xoáy, gậy trận mòn cây, thương quê hương thương mình. Nhìn vai áo chiến phai màu mới biết quân hành thời gian quan mau hay lâu". quay trở về với thực tại ở chiến trường lửa đạn, từng đêm vẫn nghe tiếng đạn thù, chiếc gậy trận cũng đã mòn, sống mà phải nhìn quê hương triên miên u tối, người lính lại chạnh lòng nhạn thấy thương nhìu quá quê hương lầm than và thương cả bản thân mình đang sống giữa thời thế điêu linh, loạn lạc, nhìn lại vai áo chiến đã phai màu, sờn củ mới biết đã trai qua quân hành quá lâu
" Nhận diện được quê hương với mình nên vui kiếp phong trần dù gian nan luôn theo chân, lòng nhiều khi nghe nhớ nhân tình mà anh vẫn chưa về ví anh thương áo nhà binh" Ai cũng có 1 quê hương của mình, người lính hỉu được chỉ có hoà bình mới có thể giải phóng được chính bản thân, gia đình và những người dân vô tội cho nên từ chổ cảm thấy đơn độc đã biến thành dần quen thuộc và bắt đầu chấp nhận vui với kiếp phong trần dù biết rõ gian khổ sẽ vẫn còn đeo bám, lòng thì nhớ nhân tình rất nhìu nhưng tình nước lơn hơn, chỉ biết gác lại một bên, hết lòng chinh chiến mong quê hương sớm thanh bình sẽ được hội ngộ người iu thương.

anhquocKBC
05-05-2012, 09:37 PM
Người lính luôn đối mặt với cái chết, nên những kỉ niệm đối với họ từng phút từng giây là rất quý giá. Tìm bài hát bình luận tiếp đi chị, để phong phú hơn cảm nhận từng bài hát.

tuananh_a8
05-05-2012, 09:39 PM
hay quá, thank Hoa nhé, cho phép copy vô face nhé

hoanovedem
05-05-2012, 09:42 PM
hay quá, thank Hoa nhé, cho phép copy vô face nhé

Cám ơn đã khen nha, cứ tự nhiên , hihihi
Nhìu bài nhạc lính hay quá, hay mọi người yêu cầu đi mình Bình hết
iu lính lém

tuananh_a8
05-05-2012, 09:47 PM
iu lính lém

có thể bình bài ngày mai tôi về dc ko? thank trc nha

anhquocKBC
05-05-2012, 09:51 PM
Em xin phép chị cho vài lời vàng ngọc của bài: lính mà em, kẻ ở miền xa, lính xa nhà, lính trận miền xa và lính nghĩ gì với 13 tuổi lính, mừng anh chiến sĩ. Mấy bài lính đó em thấy hay lắm đó chị.

hoanovedem
05-05-2012, 09:53 PM
có thể bình bài ngày mai tôi về dc ko? thank trc nha

Mai mai có hàng, bài này chưa nghe, để nghe cái hihihi có phải lời như này kg?
Để ráng cảm thụ cái hihihi

Mai đây tôi về
Bỏ lại sau lưng những hầm chông bãi mìn
Tôi hiêng ngang trong niềm vui rộng lớn
Trả lại cho ai những địa danh qua hãi hùng
Mà người đời từng biết tên

A Dao, Cam Lộ
Hạ Lào, Khe Xanh pháo nổ trên cố thành
Xin vinh thăng những mộ xanh cỏ biếc
Có kẻ hôm qua đã ngủ yên trên chiến trường
Tuổi chiến trường dài hơn tuổi mình

ĐK

Tôi xin đa tạ những người tình hôm nay
Đã biết thương anh lính trẻ đường dài
Xin đa tạ cuộc đời đã cho tôi thấy mặt bạn bè
Những người còn quanh tôi

Mai đây không còn
Đạn nổ trên cao xác thù trong chiến hào
Tôi ra đi đi từ Nam về Bắc
Ghé lại sông Hương thăm người thương thăm phố phường
Thăm Huế buồn vang nghe tiếng hò

Quay đầu là bờ
05-05-2012, 09:56 PM
iu lính lém

Tạ Từ Trong Đêm đi bạn hiền :D.

tuananh_a8
05-05-2012, 10:01 PM
Mai mai có hàng, bài này chưa nghe, để nghe cái hihihi có phải lời như này kg?
Để ráng cảm thụ cái hihihi

Mai đây tôi về
Tôi hiêng ngang trong niềm vui rộng lớn

A Dao, Cam Lộ
Tuổi chiến trường dài hơn tuổi mình

ĐK

Tôi xin đa tạ những người tình hôm nay
Đã biết thương anh lính trẻ đường dài
Xin đa tạ cuộc đời đã cho tôi thấy mặt bạn bè
Những người còn quanh tôi

Mai đây không còn
Thăm Huế buồn vang nghe tiếng hò

chính xác rồi bạn ơi !

hoanovedem
05-05-2012, 10:15 PM
Tạ Từ Trong Đêm đi bạn hiền :D.

ok luon ban hien

hoanovedem
05-06-2012, 08:45 AM
Ngày Mai Tôi về

Trong cuộc chiến gian khổ, những người trai thời loạn ấy luôn nhen nhúm trong lòng ước mơ thanh bình, và niềm mơ ước đó thể hiện ở bài "Ngày Mai Tôi về". Ngoài việc liên tưởng đến cảnh tượng sạch bóng quân thù, quê hương thanh bình thì nhân vật trong bài hát cũng cho ta thấy sự hoài niệm những địa danh đã làm nên lịch sử, nơi mà những huynh đệ chi binh của anh đã hy sinh.
" Mai đây tôi về
Tôi hiên ngang trong niềm vui rộng lớn
A Dao, Cam Lộ
Tuổi chiến trường dài hơn tuổi mình"
Ngày mai hết binh biến, tôi sẽ về với mẹ cha, anh em , bạn bè thân hửu và nhất là người em hậu phương yêu dấu đã dành hết tấm lòng cho anh lính, tôi sẽ nhắm mắt, nén lòng bỏ lại những hầm chông bãi mìn, tạm quên đau thương trong những lần chứng kiến sự hy sinh của bạn bè cùng chiến tuyến mà hoà cũng niềm vui rộng lớn là thống nhất đất nước, đem về hoà bình chân chính về cho quê nhà, gởi lại những địa danh rùng rợn, nơi mà hàng giờ, hàng ngày huynh đệ đã phải bỏ mạng anh dũng hy sinh, những địa danh mà nếu như không có những trận chiến ác liệt và những người nằm lại thì ít ai biết được, nó xa xôi, heo hút :" A Dao, Cam Lộ, Hạ Lào, Khe Sanh" cho những người nằm xuống ở đấy và cũng không quên vinh thăng những những nấm mồ đã xanh cỏ, ở dưới đó là những trái tim can trường, những lòng iu nước sâu sắc và cả nhữg người ngay cả xác cũng không còn vì mìn nổ " có kẻ hôm qua đã ngủ yên trên chiến trường" và đó chình là những cái chết trẻ, nhữg người trai vừa rời áo thư sinh, cũng vì chết lúc tuổi vẫn còn xanh nên " tuổi chiến trường dài hơn tuổi mình'.
Sau khi để lại ký ức đau thương thương và vinh thăng những huynh đệ anh dũng thì bây giờ tiếp nối cảm xúc, người trai ấy lại bắt đầu đa tạ, trước tiên là đa tạ người tình của những người lính và cũng là đa tạ người em gái hậu phương của chính bản thân, người con gái ấy đã cảm thông được tình nước mà người yêu mình đang mang, giữ vẹn lòng chung thuỷ mà chờ đợi người trai giữa cuộc chiến.
"Tôi xin đa tạ những người tình hôm nay
Đã biết thương anh lính trẻ đường dài"
tiếp theo là đât trời đã còn cho những bạn bè xung quanh ít nhìu sống sót để được đoàn tụ khi cuộc chiến đã tàn, hết rồi đau thương đạn nổ trên cao và xác giặc nằm trong chiến hào, canh tượng ấy sẽ được vùi sâu và không bao giờ tái hiện lại, giờ chỉ có niềm vui hoà bình.
"Xin đa tạ cuộc đời đã cho tôi thấy mặt bạn bè
Những người còn quanh tôi"
Xa lìa cuộc chiến khi non nước thanh bình người lính bắt đầu rong rủi cuộc sống phiêu bạt, khám phá và có khi đấy cũng là ước mơ riêng của bản thân mà trong bom đạn khói lửa anh không thực hiện được là đi từ Nam ra Bắc, mà có khi chuyến đi ấy là sự tự thưởng cho bản thân vì đã góp phần đem lại hòa bình công chính cho đất nước, đi thăm thú để nhìn ngắm quê hương tươi đẹp, ngạo nghễ :
"Mai đây không còn
Thăm Huế buồn vang nghe tiếng hò "
Đi từ Nam về Bắc dọc đường không quên ghé lại Sông Hương thuộc địa phận miền Trung đó là Huế để thăm người em gái đã chờ đợi mình bao năm chinh chiến mõi mòn, cùng người yêu thăm lại từng con phố nhỏ mà khi chưa vào lính hai người đã có những kỷ niệm với nhau. Cuối bài lài một cảnh thật đẹp của buổi hội ngộ của hai người yêu nhau , hai tâm hồn lớn, biết để tình iu trai gái qua một bên mà hết lòng hướng về một phía là giúp quê hương thoát cảnh lầm than.
Thân tặng tuananha8

hoanovedem
05-07-2012, 08:21 PM
To: hoanovedem,
Lúc nào bình luôn ca khúc Giã từ vũ khí để người trong cuộc (và ngoài cuộc) tìm lại quá khứ với chút hoài niệm về cuộc chiến về tình yêu....Thanks!

ok,Cám ơn bạn đã đọc và đồng cảm, Mình sẽ bình bài" Giã từ vũ khí " vào tối thứ 4 , bài ngày mai tôi về mình mới bổ sung thêm , bạn đọc và cho mình thêm ý kiến hén
@ tuananh: xong rùi đó Tuananh, hum chủ nhật đang viết nữa chừng thì phải đi Long Khánh nên hum nay mới xong
@ Bờ: hẹn bài Tạ Từ Trong Đêm của Bờ tối mai nha

anhquocKBC
05-07-2012, 09:39 PM
Em góp vui, nhà phê bình nhạc học Nở bình dùm em mấy bài này, :d:
_Xin Tròn Tuổi Loạn.
_ Lính xa nhà.
_ Kẻ ở Miền xa.
_ Lính Nghĩ gì.
_ 24 giờ phép.
_ Trường Cũ Tình Xưa.
_ Người ở lại Charlie.
_ Chuyến xe ba Người.
_ Xin anh giữ Trọn Tình quê.
_ Qua Cơn Mê.
Và... Hết!

tuananh_a8
05-07-2012, 09:42 PM
ok,Cám ơn bạn đã đọc và đồng cảm, Mình sẽ bình bài" Giã từ vũ khí " vào tối thứ 4 , bài ngày mai tôi về mình mới bổ sung thêm , bạn đọc và cho mình thêm ý kiến hén
@ tuananh: xong rùi đó Tuananh, hum chủ nhật đang viết nữa chừng thì phải đi Long Khánh nên hum nay mới xong
@ Bờ: hẹn bài Tạ Từ Trong Đêm của Bờ tối mai nha

thank Hoa nhiều, khi nào rảnh tui mời cafe hén ....

hoanovedem
05-07-2012, 10:01 PM
_Xin Tròng Tuổi Loạn.
_ Lính xa nhà.
_ Kẻ ở Miền xa.
_ Lính Nghĩ gì.
_ 24 giờ phép.
_ Trường Cũ Tình Xưa.
_ Người ở lại Charlie.
_ Chuyến xe ba Người.
_ Qua Cơn Mê.
Và... Hết!

keu chi bang No thi xu haha

hoanovedem
05-07-2012, 10:02 PM
thank Hoa nhiều, khi nào rảnh tui mời cafe hén ....

kg biet co len dc het y nghia ma tuananh cam nhan kg nua

Quay đầu là bờ
05-07-2012, 10:03 PM
_Xin Tròng Tuổi Loạn.
_ Lính xa nhà.
_ Kẻ ở Miền xa.
_ Lính Nghĩ gì.
_ 24 giờ phép.
_ Trường Cũ Tình Xưa.
_ Người ở lại Charlie.
_ Chuyến xe ba Người.
_ Qua Cơn Mê.
Và... Hết!

độc ác thiệt =))

hoanovedem
05-08-2012, 10:18 PM
Tạ từ trong đêm
Chia tay nhau để một người vui bước sa trường, người ở lại hậu phương đã không còn xa lạ
với rất nhìu ca khúc nhạc vàng thuở ấy, nhưng mỗi cuộc chia tay là một khung cảnh, một tân trạng khác nhau. Trong ca khúc Tạ từ trong đêm của Cố nhạc sĩ Trần thiện thanh sẽ cho ta thấy cuộc chia tay của 2 người yêu nhau mà phải xa nhau, ca từ trong bài này không phải là cuộc chia tay của người lần đầu cầm súng ra trận mà là cuộc chia tay của người lính về phép chuẩn bị trở lại quân ngũ với bạn bè, anh em.

Thăm thẳm chiều trôi,
khuya anh đi rồi sao trời đưa lối
Khi thương mến nhau
hai người hai ngả tránh sao tủi hờn
Khi người lính đã xung trận rùi thì người ta càng thấm thía hơn ra đi là không hẹn ngày về, lần này còn về phép chứ không biết sau này có còn gặp hay không, bởi chiến trường vô cùng ác liệt, nên chia tay lúc này càng quyến luyến hơn bao giờ hêt.
Anh lên đường lại nhầm ngay thời điểm mà độ sâu của chiều đến khuya như vậy, giờ đây, tại điểm hẹn này chỉ có em , anh và hàng ngày vì sao trên trời soi sáng chuẩn đi đưa lối anh đi. Hai người iu nhau nồng thắm mới được vui vầy mấy hôm thì lại phải bịn rịn xa nhau , hai trái tim hướng về nhau,hai tâm hồn nguyện suốt đời là của nhau thì xa nhau chắc hẳn trong lòng ai cũng có nổi đau khôn tả.
Hẹn gặp nhau đây đêm thâu lá đổ,
sương giăng kín mờ nhạt nhòa đường mờ
Đã gặp nhau, sao em không nói,
sao em cúi mặt, em giận hờn anh chăng?
Đêm nay lá đổ ngập đường, sương giăng kín, mờ ảo đường về, cảnh tượng lành lạnh và đượm buồn quá, chính vì " người buồn cảnh có vui đâu bao giờ" ấy nên khi đến điểm hẹn, người con gái mõng manh ấy , không nói nên lời, chỉ biết cúi mặt suy tư, gặm nhắm nổ đau chia xa người mình iu, như chưa kịp hỉu ra, người trai lại sợ mình đã làm gì để người iu phải buồn, nhưng rồi chính tình yêu và sự thấu hỉu nhau đã mách bảo người trai ấy rằng, lát nửa đây cô gái sẽ quay về một mình, chỉ có trăng làm bạn soi bóng cô đơn. Sao hình ảnh " Trăng " lại thường được đem vào trong cuộc chia tay như thế? " vầng trăng ai xẽ làm đôi, nửa in gối chiếc, nửa soi dặm trường". từ phép nhân hóa đó cho ta cành hỉu hơn nổi uồn của người ở lại" trăng gầy" cũng chính là người em ấy sẽ hap gầy tuổi xuân thì, mòn mõi chờ trông, người con gái ấy đâu dám nhìn thẳng người iu, chỉ biết chuối đầu để ngăn đi dòng lệ nhớ thương cho anh ra đi ey6n lòng bớt quyến luyến, không lo nhìu hậu phương để hết lòng chinh chiến cho quê hương.

Anh hiểu rồi đây
khuya nay em về trăng gầy soi bóng
Nên em cúi mặt
ngăn dòng nước mắt phút giây tạ từ
Đừng buồn nghe em
tuy anh biết rằng xa xôi vẫn làm tâm tư héo mòn
Hỉu được tình cảm của người iu như thế nên người trai chỉ biết khuyên người yêu mình đừng buồn, dấu biết rằng nổi đau xa cách sẽ làm con tim héo mòn.
thứ nhất đây không phải lần đầu tiển anh nên em gắng gượng vui để lòng chinh nhân bớt nặng
Nếu em đã thường thường anh xa vắng
Xin em chớ buồn cho nặnh lòng chinh nhân
Thứ 2 là kể cho em nghe những hoàn cảnh của những người bạn trong quân ngũ, những hoàn cảnh buồn và đáng thương hơn chúng ta nhìu, tâm sự của những người chiến trường quá xa nhà nên không về được, đành mang theo lời thề, lên miền Sơn khê, địa đầu heo hút, nhớ lắm quê nhà cùng người em đã thề ước nhưng đồn đóng xa quá, không tin thư, không tới lui thăm được.
Nếu em biết rằng có những người đi đấu tránh chưa về
Mang lời thề lên miền sơn khê
từng đêm địa đầu hun hút gió sâu
Nếu em đã gặp mẹ già thương con
khấn nguyện đêm rằm
Vợ yêu chồng đan áo lạnh từng đông
Thì duyên tình mình có nghĩa gì đâu

rồi có hình ảnh mẹ già mòn mõi trông con chỉ biết khấn nguyện cho con bình an , sớm hoàn thành nhiệm vụ mà quay về bên mẹ, hình ảnh người vợ thương nhớ chồng không biết làm gì hơn ngoài đan áo lạnh mùa đông để mong có thể gưi chút hơi ấm đến người trai chinh chiến, tất cả đều mong lắm ngày được hội ngộ, cùng ăn một buổi cơm gia đình nhưng sao khó quá, bởi thế nên đau thương của mình cũng là đau thương hạnh phúc hơn người khác.Hãy hỉu và thương đời lính của anh, em hãy gạt lệ u sầu.
Anh hỏi một câu
khi trong đêm dài vọng về tiếng súng
Sao em cúi mặt
không nhìn đôi mắt anh hứa thương em trọn đời
Đầu đường chia phôi anh không nói gì
Nên phong kín lời hẹn tình lứa đôi

Em kg phải lo lắng gì nhìu, hãy tin tưởng vào tình iu vĩnh cữu mà anh dành cho em, anh sẽ thương em trọn đời, hãy nhìn vào mắt anh, em sẽ có được niềm tin về tình yêu chúng ta, giây phút sau cùng chỉ có anh mắt ( cửa sổ tâm hồn) thay thế nói lên tình cảm của nhau, anh bắt đầu đi đây, không ai nói được lời nào chỉ biết đem nhắn nhủ qua anh mắt rằng:
Nếu anh có về khi tàn chinh chiến
Xin em cúi mặt dấu lệ mừng nghe em

sao lại là " nếu" mà không chắc chắn rằng khi tan chinh chiến anh sẽ về, bởi không ai hỉu được mối nguy hiểm nơi chiến trường bằng chính người trong cuộc, anh đâu chắc chắn rằng anh sẽ còn lại thân xác này giữa bơm rơi đạn nổ, hát lên câu này lòng chúng ta càng nhói đau thâm một lần nửa, và nếu được toàn vẹn trở về thì niềm vui đó lớn đến nổi anh biết rằng người yêu mình sẽ bật khóc nhưng lệ đó là lệ mừng.

Tặng QUAYDAULABO và SAIGONXUA

socbac
05-08-2012, 11:02 PM

giấu lệ hay là dấu lệ

hồi nhỏ mình nghe bài này chỉ thích 2 câu này, mình nghĩ là giấu lệ thì hay hơn, nếu người lính về khi tan chinh chiến, thì chắc chắn người yêu khóc vì mừng, nhưng xin em cúi mặt giấu lệ mừng. "Cổ lai chinh chiến kỷ nhân hồi" (xưa nay chinh chiến mấy ai về) tuy anh về nhưng rất nhiều bạn bè anh đã vĩnh viễn nằm trong lòng đất sâu. Chiến tranh đau thương lắm, em có mừng thì xin giấu những giọt nước mắt, vì bạn bè anh không được may mắn trở về như anh.

Cảm nhận sao ghi vậy thôi....

hoanovedem
05-09-2012, 09:14 PM

giấu lệ hay là dấu lệ

hồi nhỏ mình nghe bài này chỉ thích 2 câu này, mình nghĩ là giấu lệ thì hay hơn, nếu người lính về khi tan chinh chiến, thì chắc chắn người yêu khóc vì mừng, nhưng xin em cúi mặt giấu lệ mừng. "Cổ lai chinh chiến kỷ nhân hồi" (xưa nay chinh chiến mấy ai về) tuy anh về nhưng rất nhiều bạn bè anh đã vĩnh viễn nằm trong lòng đất sâu. Chiến tranh đau thương lắm, em có mừng thì xin giấu những giọt nước mắt, vì bạn bè anh không được may mắn trở về như anh.

Cảm nhận sao ghi vậy thôi....

Giấu, mình nhằm, cám ơn góp ý của socbac, cảm nhận của bạn ở đoạn cuối hay , rất đúng

Sai Gon xua
05-09-2012, 09:44 PM
HNVĐ ơi, bình bài Chiều Tây Đô đi, nhất là cái câu: "bao năm giải phóng như thế này phải không anh đó" :whistle3:

hoanovedem
05-09-2012, 09:46 PM
giả từ vũ khí
Cầm súng ra trận, hằng ngày đối diện với bao nhiêu là nguy hiểm sống còn thì ước mơ có một ngày từ giả vũ khí, chiến trường, quay về với cuộc sống thường nhật ban đầu là ước muốn tât yếu của những người lính xông pha trận mạc

Rồi có một ngày, sẽ một ngày chinh chiến tàn Anh chẳng còn chi, chẳng còn chi ngoài con tim héo em ơi Xin trả lại đây, bỏ lại đây thép gai giăng với lũy hào sâu Lổ châu mai với những địa lôi, đã bao phen máu anh tuôn Cho còn lại đến mãi bây giờ.

Sẽ có 1 ngày chiến tranh kết thúc, lúc đó thì người lính còn gì? chẳng cò gì cả, còn chăng là con tim héo khô, trả lại nơi sa trường, bỏ lại hết nào là:" thép gai giăng,lũy hào sâu, lỗ châu mai, những địa lôi" nơi mà không chỉ một lần máu anh đã nhỏ xuống.

Trả súng đạn nầy khi sạch nợ sông núi rồi Anh trở về quê, trở về quê tìm tuổi thơ mất năm nao Vui cùng ruộng nương cùng đàn trâu với cây đa Khóm trúc hàng cau, với con đê có chiếc cầu tre Đã bao năm vắng chân anh, nên trở thành hoang phế rong rêu

"Trả súng đạn nầy khi sạch nợ sông núi rồi" ca từ hân hoan như vừa trút bỏ được mối lo canh cánh, như đang trong đêm tối bắt gặp được ánh hào quang, trả xong nợ non nước, người lính có thể về quê, thực hiện nhiều mơ ước mà ngày xưa bỏ dỡ, đầu tiên là sống lại tuổi thơ, vui cùng cánh đồng, con trâu, cây đa, khóm trúc, hàng cau, con đê và chiếc cầu tre, hàng loạt hình ảnh liệt kê cho ta thấy được đó là hình ảnh quê hương thân yêu mà nhìu lần anh đã đau đáu trong nổi nhớ của anh lính trẻ xa nhà, trong tưởng tượng của anh chắc bây giờ những hình ảnh đó đã bám đây rong rêu vì buồn thiếu vắng chân anh tới lui hôm sớm.

Rồi anh sẽ dựng căn nhà xưa Rồi anh sẽ đón cha mẹ về Rồi anh sẽ sang thăm nhà em với miếng cau, với miếng trầu ta làm lại từ đầu

Về vui thú điền viên, sống cuộc sống an lành thì việc đầu tiên anh anh muốn làm đó là dựng lại căn nhà xưa, thứ 2 là đón cha mẹ mà trong chiến tranh loạn lạc vì chí làm trai hải lên đường gìn giữ quê hương, đền xong nợ nước anh khát khao được đón cha mẹ về cùng đoàn tụ, kế đến là anh sẽ đem cau trầu qua nhà em để hai ta cùng xây đắp tổ ấm, làm lại cuộc đời.

Rồi anh sẽ dìu em tìm thăm Mộ bia kín trong nghĩa địa buồn Bạn anh đó đang say ngủ yên Xin cám ơn, xin cám ơn người nằm xuống.

Làm tròn chử hiếu người con, làm xong bổ phận với người tình đền đáp xứng đáng tuổi hờn em đã chịu trong những năm dài xa cách, giờ ta có sính lễ cau trầu tròn nợ duyên, tiếp theo anh sẽ dìu em tìm thăm nghĩa trang, thăm những mộ bia mà người dưới đó là những người bạn anh, những người đã cùng anh chinh chiến và hy sinh để cho chúng ta có được sự đoàn tụ hôm nay, xin tri ân những huynh đệ đã anh dũng, hiên ngang

Để có một ngày, có một ngày cho chúng mình Ta lại gặp ta, còn vòng tay mở rộng thương mến bao la Chuông chùa làng xa chiều lại vang biết ai lên khói ấm tình thương Bát cơm rau thắm mối tình quê, có con trâu, có nương dâu Thiên đường nầy mơ ước bao lâu...

Bây giờ chợt quay về với thục tại bởi tiếng chuông chùa đâu đây vọng lại báo hiệu chiều về, ta lại quay về với bếp ấm, ở đó có con trâu có nương dâu, đơn giản là vậy nhưng đó là thiên đường mơ ước của anh./.
Tặng bạn notesol

hoanovedem
05-09-2012, 09:48 PM
HNVĐ ơi, bình bài Chiều Tây Đô đi, nhất là cái câu: "bao năm giải phóng như thế này phải không anh đó" :whistle3:

uhm , hồi trưa cũng tính bình bài đó nhưng tự nhiên sợ mình máu quá, nhạy cảm hihihi

Cỏ Đêm
05-10-2012, 09:01 AM
bon chen tý nào hehe:"một mai qua cơn mê xa cuộc đời bềnh bồng anh lại về bên em" phải! đất nước Vn này đang trải qua cơn mê dài vô tận,chia ly,mất mát còn lại những gì qua những cuộc chiến? có chăng là tình người với nhau! tình quê hương,tình nhà,và tình người em gái hậu phương...nơi đây giữa phiên gác đêm anh mơ về " ngày gió mưa không còn trên đường dài thật dài ta mặc tình rong chơi" thèm lắm cái cảm giác thời thơ ấu,cái tuổi hồn nhiên chưa biết buồn,nhưng dòng đời cứ trôi mãi tháng ngày xa cách,anh làm thân chinh nhân em kiếp người hoài chinh....rồi mong cái ngày mưa gió không còn ta lại "cùng nhau ta sẽ thăm đi sẽ thăm bao nơi xưa xuôi một thưở lênh đênh..." từng nẻo đường từng góc phố từng khuôn mặt thân yêu vẫn còn đây sau cơn mê dài....thế mới biết "tình người sau cơn mê vẫn xanh dù bao tháng năm đau thương dập vùi..." sinh trong thời chiến là vậy...chỉ còn biết trông vào ngày mai ngày quê hương tỉnh giấc thoát qua cơn mê đầy khắc nghiệt,nhưng trong cái khắc nghiệt ấy lại vun lên những mầm hoa tươi đẹp,trĩu nặng trái yêu thương dâng cho đời để anh và em lại ngồi nơi chốn cũ nhắc kỷ niệm thưở ban đầu,để em lại mơ những chuyện trên mây,những điều của tương lai,của mong ước và của tình yêu chúng ta....choàng mộng tỉnh lại thì ra ta cũng vừa "qua cơn mê" một cơn mê cho ta niềm tin ở ngày mai,ở bản thân và nắm chặt tay súng để giữ vững non sông cho người em gái nhỏ giấc mộng bình yên....
p/s: văn chương lủng cũng nghĩ sao viết vậy mọi người chém nhẹ nhẹ em nó nhờ ạ!!!

Cỏ Đêm
05-10-2012, 09:25 AM
Ngước mắt nhìn qua vùng sơn khê đen,ôi những màu hỏa châu tỏa sáng như màu máu,trái kia vừa tắt trái kia vụt sáng trong bóng đêm em ngồi đếm hỏa châu rơi cho nhớ thương lên ngôi" quê hương mùa khói lửa trong đêm dài người cô em gái hậu phương ra thăm anh lính miền xa,chợt nhìn thấy hỏa châu soi sáng khung trời chợt nghe nhớ thương lên ngôi,cô chợt nhớ về quãng đời niên thiếu "nhớ xưa học chung trường Yên Luông Đông cô vẫn thường hay la người ta trong giờ Toán,lúc tan trường đón tiếng anh cười nói"lêu lêu con nhỏ mắc cỡ ta ơi"em cuối đi một hơi ôi nhớ làm sao cái tuổi học trò,cái tuổi tình yêu chớm nở và chưa biết sự chia ly,nhưng khi chiến tranh đến hồi kịch liệt,phận làm trai anh ra đi giữ làng giữ nước trong buổi chia tay "đêm tâm sự em muốn thời gian ngừng lại cho tụi mình còn mãi ngây thơ giận hờn như ngày đó,nhưng!bây giờ anh là lính trẻ giữ quê hương,anh đem tình thương,đắp lên Trường Sơn cao vời vợi phải! bây giờ anh không chỉ là của riêng em nữa,mà anh là người của quê hương,tiếp bước tiền nhân anh lên đường viết sử,anh đem tình thương đắp lên Trường Sơn hay anh đem thanh bình cho người dân Nam??? thì làm người yêu lính chiến em cũng nén thương đau,gạt lệ tiễn anh đi để đêm nay chúng ta ngồi đây "thức đêm này mơ về Yên Luông Đông cho thắm kỷ niệm xưa còn xanh trong cuộc chiến,trái châu còn sáng,chiến tranh còn tiếp van vái cho anh tròn giấc mộng chinh nhân,xin chúc anh bình an" cùng nhớ về miền quê xa xôi bé nhỏ,nhưng anh hỡi! khi hỏa châu còn sáng,thì chiến tranh còn chưa tắt,nơi đây chỉ biết gửi về anh những lời chúc lành,mong anh tròn nợ nước,đẹp tình nhà và mãi mãi bình an,,,,

HuyJack
05-10-2012, 11:45 AM
giả từ vũ khí
Cầm súng ra trận, hằng ngày đối diện với bao nhiêu là nguy hiểm sống còn thì ước mơ có một ngày từ giả vũ khí, chiến trường, quay về với cuộc sống thường nhật ban đầu là ước muốn tât yếu của những người lính xông pha trận mạc

Rồi có một ngày, sẽ một ngày chinh chiến tàn Anh chẳng còn chi, chẳng còn chi ngoài con tim héo em ơi Xin trả lại đây, bỏ lại đây thép gai giăng với lũy hào sâu Lổ châu mai với những địa lôi, đã bao phen máu anh tuôn Cho còn lại đến mãi bây giờ.

Sẽ có 1 ngày chiến tranh kết thúc, lúc đó thì người lính còn gì? chẳng cò gì cả, còn chăng là con tim héo khô, trả lại nơi sa trường, bỏ lại hết nào là:" thép gai giăng,lũy hào sâu, lỗ châu mai, những địa lôi" nơi mà không chỉ một lần máu anh đã nhỏ xuống.

Trả súng đạn nầy khi sạch nợ sông núi rồi Anh trở về quê, trở về quê tìm tuổi thơ mất năm nao Vui cùng ruộng nương cùng đàn trâu với cây đa Khóm trúc hàng cau, với con đê có chiếc cầu tre Đã bao năm vắng chân anh, nên trở thành hoang phế rong rêu

"Trả súng đạn nầy khi sạch nợ sông núi rồi" ca từ hân hoan như vừa trút bỏ được mối lo canh cánh, như đang trong đêm tối bắt gặp được ánh hào quang, trả xong nợ non nước, người lính có thể về quê, thực hiện nhiều mơ ước mà ngày xưa bỏ dỡ, đầu tiên là sống lại tuổi thơ, vui cùng cánh đồng, con trâu, cây đa, khóm trúc, hàng cau, con đê và chiếc cầu tre, hàng loạt hình ảnh liệt kê cho ta thấy được đó là hình ảnh quê hương thân yêu mà nhìu lần anh đã đau đáu trong nổi nhớ của anh lính trẻ xa nhà, trong tưởng tượng của anh chắc bây giờ những hình ảnh đó đã bám đây rong rêu vì buồn thiếu vắng chân anh tới lui hôm sớm.

Rồi anh sẽ dựng căn nhà xưa Rồi anh sẽ đón cha mẹ về Rồi anh sẽ sang thăm nhà em với miếng cau, với miếng trầu ta làm lại từ đầu

Về vui thú điền viên, sống cuộc sống an lành thì việc đầu tiên anh anh muốn làm đó là dựng lại căn nhà xưa, thứ 2 là đón cha mẹ mà trong chiến tranh loạn lạc vì chí làm trai hải lên đường gìn giữ quê hương, đền xong nợ nước anh khát khao được đón cha mẹ về cùng đoàn tụ, kế đến là anh sẽ đem cau trầu qua nhà em để hai ta cùng xây đắp tổ ấm, làm lại cuộc đời.

Rồi anh sẽ dìu em tìm thăm Mộ bia kín trong nghĩa địa buồn Bạn anh đó đang say ngủ yên Xin cám ơn, xin cám ơn người nằm xuống.

Làm tròn chử hiếu người con, làm xong bổ phận với người tình đền đáp xứng đáng tuổi hờn em đã chịu trong những năm dài xa cách, giờ ta có sính lễ cau trầu tròn nợ duyên, tiếp theo anh sẽ dìu em tìm thăm nghĩa trang, thăm những mộ bia mà người dưới đó là những người bạn anh, những người đã cùng anh chinh chiến và hy sinh để cho chúng ta có được sự đoàn tụ hôm nay, xin tri ân những huynh đệ đã anh dũng, hiên ngang

Để có một ngày, có một ngày cho chúng mình Ta lại gặp ta, còn vòng tay mở rộng thương mến bao la Chuông chùa làng xa chiều lại vang biết ai lên khói ấm tình thương Bát cơm rau thắm mối tình quê, có con trâu, có nương dâu Thiên đường nầy mơ ước bao lâu...

Bây giờ chợt quay về với thục tại bởi tiếng chuông chùa đâu đây vọng lại báo hiệu chiều về, ta lại quay về với bếp ấm, ở đó có con trâu có nương dâu, đơn giản là vậy nhưng đó là thiên đường mơ ước của anh./.
Tặng bạn notesol

Ước mơ giản dị đơn sơ "rồi có một ngày chinh chiến tàn", "rồi có một ngày..." đó là những mong đợi cho tương lai khi bàn tay còn đang cầm vũ khí, đôi vai anh nặng trĩu balô, một niềm mơ ước, một hy vọng cho ngày trở về. Giờ đây cuộc chiến chinh đã tàn lụi nhưng liệu giấc mơ đó có thực sự đến với người chiến binh? Khi niềm khát khao cháy bỏng trong tâm hồn thì các anh có biết chăng điều mà anh mong mỏi có thể không bao giờ đến được. May mắn hơn người người bạn đã nằm xuống, giờ đây ngồi trong lòng lửa đạn, anh mơ ước về một ngày mai hiền hòa nhưng anh có biết đâu rằng một trong những "mộ kia kín trong nghĩa địa buồn" có thể là của anh, anh sẽ thế nào khi trông chờ một giấc mơ trong bao giờ trở thành hiện thực hay giấc mơ đó dẫn anh tới một ngã rẽ mà anh chưa từng nghĩ tới.

Đối với những người đã vượt qua ải sinh tử, dù đang ở bất kỳ nơi đâu, đang làm việc gì thì giờ đây khi nghe bản nhạc này, hồi tưởng lại mong ước xa xưa chắc không khỏi bùi ngùi cho những ước mơ tan vỡ, "rồi có một ngày..." một ngày không bao giờ đến...

anhquocKBC
05-10-2012, 12:40 PM
Thề không Phản bội quê hương đi chị.

nhim1804
05-10-2012, 10:30 PM
bon chen tý nào hehe:"một mai qua cơn mê xa cuộc đời bềnh bồng anh lại về bên em" phải! đất nước Vn này đang trải qua cơn mê dài vô tận,chia ly,mất mát còn lại những gì qua những cuộc chiến? có chăng là tình người với nhau! tình quê hương,tình nhà,và tình người em gái hậu phương...nơi đây giữa phiên gác đêm anh mơ về " ngày gió mưa không còn trên đường dài thật dài ta mặc tình rong chơi" thèm lắm cái cảm giác thời thơ ấu,cái tuổi hồn nhiên chưa biết buồn,nhưng dòng đời cứ trôi mãi tháng ngày xa cách,anh làm thân chinh nhân em kiếp người hoài chinh....rồi mong cái ngày mưa gió không còn ta lại "cùng nhau ta sẽ thăm đi sẽ thăm bao nơi xưa xuôi một thưở lênh đênh..." từng nẻo đường từng góc phố từng khuôn mặt thân yêu vẫn còn đây sau cơn mê dài....thế mới biết "tình người sau cơn mê vẫn xanh dù bao tháng năm đau thương dập vùi..." sinh trong thời chiến là vậy...chỉ còn biết trông vào ngày mai ngày quê hương tỉnh giấc thoát qua cơn mê đầy khắc nghiệt,nhưng trong cái khắc nghiệt ấy lại vun lên những mầm hoa tươi đẹp,trĩu nặng trái yêu thương dâng cho đời để anh và em lại ngồi nơi chốn cũ nhắc kỷ niệm thưở ban đầu,để em lại mơ những chuyện trên mây,những điều của tương lai,của mong ước và của tình yêu chúng ta....choàng mộng tỉnh lại thì ra ta cũng vừa "qua cơn mê" một cơn mê cho ta niềm tin ở ngày mai,ở bản thân và nắm chặt tay súng để giữ vững non sông cho người em gái nhỏ giấc mộng bình yên....
p/s: văn chương lủng cũng nghĩ sao viết vậy mọi người chém nhẹ nhẹ em nó nhờ ạ!!!

hê hê Cỏ Đêm đã mọc lại rồi :))

hoanovedem
05-12-2012, 07:46 PM
Trong rất nhìu tác phẩm nhạc vàng nói về mong ước Hoà Bình, tuyệt nhiên chúng ta toàn thấy được những hình ảnh cao quý, nhưng ước mơ giản dị, không khi nào chúng ta bắt gặp một ước mơ đáng khinh như bây giờ CS đang thực hiện. Người lính vì quê hương mà lên đường ra chiến trường đáp đền sông núi, khi Hoà Bình về họ chỉ có những ước mơ mộc mạc là quay trở về nơi sinh ra , tiếp tục cuộc sống bình dị, bỏ lại danh lợi sau lưng, công cuộc xây dựng đất nước để cho những người thật sự có tài, mình đã xong nhiệm vụ sa trường thì mình quay về với chính mình, không kể công, kể cán. Lính như thế mới oai hùng, mới xưng đáng trân trọng, đi chinh chiến vì yêu quê hương, yêu giống nòi chứ không vì quyền tước, danh lợi, kính phục làm sao những tâm hồn quá thanh cao. Càng kính phục bao nhiêu thì chúng ta càng nhói lòng bấy nhiêu khi là thế hệ sau chứng kiến ước mơ đó không thành sự thật, mà còn trở nên thật tàn nhẫn! những người ngày xưa giờ thì người nằm yên dưới chín tất đất sâu mang theo niềm tiếc nuối, người thì tha hương cầu thực, ngậm đắng, uất ức xa lìa nơi chôn nhau cắt rốn mong tìm cái gì đó tươi sáng hơn, kẻ thì ở lại lòng địch với nổi đau xé lòng vì sự trả thù đê tiện. Ôi đau quá thời thế này!!!!!!!!!!

socbac
05-12-2012, 11:07 PM
Ba mình kể hồi đó học ở Đồng Đế, khi lễ tốt nghiệp xong, các sĩ quan sẽ chọn vùng tác chiến, người chọn đầu tiên là thủ khoa, anh ta chọn ngay vùng nào ác liệt nhất (khả năng hy sinh là rất cao), chọn như vậy mới xứng danh thủ khoa.

hoanovedem
05-15-2012, 08:49 PM
Chiều qua phà Hậu Giang
Một sáng tác sau 1975 " Chiều qua phà Hậu Giang"hiện rõ lên một cảnh tượng mà bất kỳ một tâm hồn yêu lính nào cũng không khỏi đau xót, còn riêng bản thân tôi thì ngoài chua xót còn có nức nở, nghẹn ngào
"Chiều qua phà Hậu Giang tiếng ai hát dạo buồn thay
Tiếng ca sầu mênh mang như khơi niềm đau năm tháng xưa
Chân nạng gỗ thấp cao kéo lề đời theo dòng nhạc đưa
Mảnh chiến y phai màu khúc ca nào gợi sầu khôn nguôi"
Bối cảnh là một chiều tác giả đi ngang qua Phà Hậu Giang thì bắt gặp cảnh, một người khoát trân người chiếc áo lính đã phai màu, chân nạng gỗ lê từng bước nặng nhọc, cất lời ca tiếng đàn sầu mong kiếm chút lòng thương xót của thiên hạ để có 2 bửa qua ngày, lời ca khơi lên nổi đau ngày củ, câu từ sầu não, hát bởi thế thái nhân tình bạt bẽo.
Chiều qua phà Hậu Giang tiếng ai nhắc kỷ niệm xưa
Tiếng ca gợi trong tim bao nhiêu niềm đau chưa lãng quên
Nhưng người qua vẫn qua bước vô tình không hề dừng chân
Ôi xót xa trong lòng tiếng ca buồn chìm vào trong mưa
tiếng ca nhắc từng kỷ niệm êm đẹp lẫn đau đớn trong quá khứ, kỷ niệm ngày còn xông pha chiến đấu, bao ước mơ hoài bão xưa kia, và sau ngày định mệnh đó bao nhiêu số phận đã bị lãng quên, bao kiếp người trôi nổi, trong ngục tù đoạ đày chịu bao nhiêu nhục nhã, nơi mà người ta dùng cái từ hoa mĩ là học tập cải tạo. Nhưng mấy ai có thể đồng cảm, có thể thương xót cho số phận người lính thời này, nhất là những người phế binh đã vĩnh viễn để lại chiến trường một phần thân thể. Ngày xưa anh can đản lên đường vì quê hương yêu dấu, nay anh ở lại chính quê hương của mình với tấm thân tàn phế sống đem lời ca tiếng nhạc sống qua ngày, sống nhờ lòng thương xót của người qua đường nhưng:

Hò ... hò ơi ... trời mưa cứ rơi
Ướt cả người ca lẫn cây đàn
Tất cả ngược xuôi khách thưa dần
Mà còn ngồi nghêu ngao
Có chăng là chỉ 1 mình tác giả hỉu được những khổ đau uất ức ấy, nhưng 1 người thì làm được gì? giúp đỡ được chút ít rối cũng đành lòng xót xa lắng nghe tiếng ca đang chìm dần trong mưa, Trời đã bắt đầu mưa từ bao giờ và càng ngày càng lớn hơn, mưa cuống , ướt cả người hát dạo lẫn cây đàn , khách thì thưa dần thế mà người lính ấy vẫn còn ngồi nghêo ngao. thật đau lòng, số phận người lính sau chiến tranh sao lại có thể đau đớn , chua cay đến vậy? Chắc chăn họ cũng có lúc muốn kết thúch cuộc đời mình, sống làm gì để ê chề thế kia nhưng rồi chợt nghĩ chaq mẹ đã cho ta 1 hình hài, trời cao cho ta sự sống sót giành được từ đạn bơm khói lửa thì chẳng lẽ ta lại tự ý kết thúc cuộc đời mình?
Ta phải sống, phải tiếp tục sống dù đau đớn bây giờ là cùng cực, sống để còn hy vọng 1 ngày quê hương lột xác
Hò ... ơi nào ai biết chăng
Những kẻ ngày xưa đã âm thầm
Hiến dâng cả đời trai giữa sa trường
Giờ còn lại chi đây ... (?)
tôi cảm thấy rất đau lòng, người phế binh đó ngày xưa một thời oai hùng lẫm liệt, vì thương nước nhà thống khổ đã âm thâm chiến đầu hy sinh cả 1 đời trai tráng, hy sinh máu thịt, giờ nhận được gì? những cái bước qua vô tình, ngoãnh mặt làm ngơ.
nghe xong bài này trong tâm trí tôi cứ bị ám ảnh mãi một hình tượng một người phế binh trung thành với manh áo chiến, chiếc áo từng sống chết bên mình, tay ôm đàn, đàn hát những bài xưa củ, mong tìm được chút lòng thương hại của người qua đường trong một buổi chiều mưa gió lạnh./.

HonVietOnline
05-16-2012, 07:09 PM
Xin bạn bình bài : Lá thư tuyền tuyến và Ngoại ô buồn được ko? Cảm ơn nhiều :D

hoanovedem
05-18-2012, 08:30 PM
Lá thư tiền tuyến
từ ngày quê hương thống khổ, con theo chí người trai lên đường ra tuyến đầu lữa đạn, làm thân trai giữa thời ly loạn, súng thù dệt nơi nơi, con không thể bịt mắt, ung dung nghĩ đến vui sướng cá nhân mà ở lại quê nhà. Khi con quyết lòng đi chinh chiến, mẹ nen nổi buồn xa con mà hết lòng ủng hộ, mẹ biết con mẹ đã khôn lớn, cứng cáp, sẳn sàng bay tới mọi phương trời, ngày đó mẹ chống gậy trúc, tay run run, lưng cònng tiển con trai lên đường và không quên mong đón con về trong ngày chiến thắng.
Lâu lắm chưa về quê thăm mẹ
Từ độ súng thù dệt nơi nơi
Mẹ già run run tay gậy trúc
Tiễn con lúc trời hừng đông
Và những ngày chiến thắng mẹ mong
ra đi đã rất lâu rồi, bởi đơn vị quá xa nhà, nên con chẳng về thăm mẹ được, mẹ chắc đang nhớ con mẹ thật nhiều đúng không mẹ? hôm nay con viết thư về gửi mẹ để mẹ phần nào nguôi ngoai nổi nhớ con và yên tâm con mẹ vẫn đang bình an.
Cơm sấy no lòng khi xa nhà
Con mơ bếp hồn lời mẹ ru
Ngày hành quân xa bên đầu núi
Nhớ thương biết làm sao thăm
Xin chúc mẹ miền que an lành
Cơm sấy ở chiến trường tuy cũng là con no lòng nhưng không lúc nào con không nhớ cơm ngon bên bếp lòng của mẹ, lời ru của mẹ hình như ngày nào cũng vang vọng bên tai con, giờ đây nhớ thương mẹ già nhiều lắm nhưng biết làm sao vì con đang hành quân rất xa mẹ ạ, giờ con chỉ biết chúc mẹ quê nhà bình an, mẹ giữ sức khoẻ chờ con mẹ nhé.
Bao lâu con vắng nhà
Cơm trưa chiều quạnh hiu
Nhớ mong con đêm ngày
Chắc tóc mẹ nay trắng nhiều
Dăm ba đứa bạn
Được về phép có ghé qua nhà
Cô láng giềng có thường sang chơi?
tóc mẹ hôm nay chắc đã trắng nhiều, vì nhớ thương con, nuôi con khôn lớn thành nhân, chưa báo hiếu mẹ thì con đã theo nghiệp lính, chắc mẹ hỉu tình nước lớn lơn tình nhà nên mẹ chỉ thương con vất vả chứ không trách con phải không mẹ?, những ngày không có con chắc mẹ ăn cơm trưa chiều cho qua bửa thôi, bởi vì có 1 mình mẹ quạnh quẻ mà, Mẹ ơi con hỉu hết nổi đau của mẹ, thương mẹ lủi thủi có 1 mình, mấy đứa bạn con có ghé qua nhà không? còn cô láng giềng nữa, có thường sang chơi làm bạn, đỡ đần với mẹ không?
Con ước mơ bình yên con về
Bếp hồng bên bạn bè năm xưa
Nhà mình vui như ba ngày tết
Có cô láng giềng về thăm
Thêm cháu nhỏ mẹ vui tuổi già
Một ngày quê hương yến bình, con sẽ về, lại cùng chúng bạn quây quần bên bếp hồng, ngày họp mặt trong thanh bình ấy nhà mình và cũng như mái ấm của tất cả người lính trở về đều vui như 3 ngày tết, con sẽ cùng cô láng giềng đã thay con hằng ngày kề cận mẹ xây tổ ấm để mẹ có cháu nhỏ ẩm bồng, cố ấy là người ngoài mẹ ra con còn lo âu và lưu luyến bởi vì hai đứa đã sớm hỉu lòng nhau, nén nổi nhớ mong để con ra đi chiến đấu cho quê hương.

tặng bạn honvietonline

hoanovedem
05-18-2012, 08:38 PM
không biết nếu có ngày thanh bình ấy thì người mẹ ấy có chịu nổi bao tháng năm mòn mỏi ngóng con kg?, cô láng giềnh kia có đủ sự kiên trì mà chờ đợi hay không? và những bạn bè cùng trang lứa nữa, ai còn? ai mất? chính bản thân người lính ấy có còn sống sót để về bên vòng tay mẹ hay không, chiến tranh là thế, đời lính là thế chỉ biết lấy ước mơ hy vọng mà chiến đấu kiên cường. Còn thực tại thì sao? có lẽ mẹ vẫn còn nhưng hai mẹ con đoàn tụ trong nổi đau uất ức vì mất nước, bạn bè ly tán khắp nơi, cô láng giềng cũng có khi đã theo gia đình đi tìm tự do, bao cố gắng bao ước mơ đều bị đạp đổ.

anhquocKBC
05-19-2012, 07:45 AM
Mất nước thời điểm đó chắc ít ai nghĩ tới, cuộc sống lính chiến là mong manh, sống chết trong khoảnh khắc, nên với 1 ở tiền tuyến người thì điều đầu tiên họ nghĩ chắc sẽ là mau chóng chiến thắng để kết thúc chiến tranh, chấm dứt bao hiện thực khốc liệt khói lữa làm căng màng não trước mắt. Còn cha mẹ, anh em, người quen, người yêu có lẽ ước mơ đơn giản nhất được gặp lại con mình, bạn mình, người chồng, người cha, người yêu mình quay về lành lặn, sợ 1 ngày nào đó có người lạ vô nhà, đưa tờ giấy báo tử, ôi, lúc đó người làm cha làm mẹ đau thắt ruột từng cơn mất.

HonVietOnline
05-22-2012, 01:26 PM
Người lính chiến lúc nào cũng muốn chiến tranh chấm dứt, hòa bình về với mọi nhà, với gia đình, với bạn bè.

hoanovedem
05-22-2012, 07:18 PM
Xin bạn bình bài : Lá thư tuyền tuyến và Ngoại ô buồn được ko? Cảm ơn nhiều :D

Ngoại ô buồn bạn chờ mình nha, mấy hôm nay bận quá

HonVietOnline
05-24-2012, 02:33 PM
Ngoại ô buồn bạn chờ mình nha, mấy hôm nay bận quá

Cám ơn bạn nhiều :D

Thêm mấy bài này nữa nhé bạn (hơi nhiều nhỉ :) )
- Biệt kinh kỳ
- Thư về em gái thành đô
- Lá thư đô thị
- Nhớ thành đô
- Ngày đó xa rồi
- Lời kẻ đăng trình
- Lời tình viết vội

hoanovedem
05-28-2012, 07:47 PM
CHIỀU TRÊN PHÁ TAM GIANG, NỖI NHỚ BẤT TẬN

Bài của Tuấn Nguyễn
Đọc thấy hay nên sưu tầm cả nhà cùng đọc hihi người ta viết sao mà hay quá!

3. Nhạc phẩm “Chiều trên phá Tam giang”

Bài thơ được cố nhạc sĩ Trần Thiện Thanh dùng đoạn 2, đoạn nhớ về người yêu ở hậu phương và gởi về nàng tình yêu và nỗi nhớ của mình để phổ nhạc và trở thành một bài hát gây ấn tượng mạnh mẽ trong tâm hồn thế hệ trẻ thời bấy giờ.

Và mãi cho đến ngày hôm nay, mỗi lần nghe lại bài hát, tôi vẫn như đang sống và hòa mình với nỗi đau, nỗi lo sợ của tuổi trẻ khi mà chiến tranh có thể cướp đi người yêu thương của mình không chừa một ai. Ngôn ngữ âm nhạc có sức lôi cuốn mạnh mẽ, thơ ca bản chất đã có nhạc điệu nhưng qua kết hợp với âm nhạc, bài thơ như một sức bật, nó là cơn bão quét sạch những tham vọng, những mưu toan lợi lọc tầm thường. Và giờ chỉ còn lại gì? là nỗi nhớ bất tận, nỗi nhớ quay quắt điên cuồng :
“Chiều trên phá Tam Giang ,
Anh chợt nhớ em ,
Nhớ ôi niềm nhớ,
Ôi niềm nhớ ,
Đến bất tận ,
Em ơi ,em ơi !”

Ngôn ngữ nhạc của Trần Thiện Thanh trong đoạn này thật cuốn hút. Người nghe như bị chìm ngập trong nỗi nhớ của người lính ở chiến trận. Chúng ta lưu ý giai điệu lúc đầu chậm nhưng rồi chuyển qua từ “Nhớ” thì tiết điệu nhạc nhanh hơn, diển tả nỗi cảm xúc dâng trào : “Nhớ ôi! Niềm nhớ! Ôi niềm nhớ. Đến bất tận. Em ơi! Em ơi!”

Nỗi nhớ đó qua miền kí ức của anh, đâu là những kỉ niệm? Anh đã liên tưởng thói quen mỗi ngày, từng sinh hoạt của em:
“Giờ này thương xá sắp đóng cửa
người lao công quét dọn hành lang
giờ này thành phố chợt bùng lên
để rồi tắt nghỉ sớm
ôi Sàigòn, Sàigòn giờ giới nghiêm
ôi Sàigòn Saigòn mười một giờ vắng yên
ôi em tôi!
Sàigòn không buổi tối”

Ý niệm hiện hữu của người yêu làm người tình buốt giá . Anh đang nối dài hiện hữu tại miền giới tuyến cháy bỏng với Sài Gòn yêu dấu mang dấu vết, chia sẽ chiến tranh. Sài Gòn buổi tối, với những buổi hẹn hò, đi nhà hàng, ăn tối. Và khi chúng mình ra về, Sài Gòn đã về khuya, chúng mình đi qua hành lang của thương xá Tax, ở đó người lao công quét dọn hành lang, để còn ra về kịp trước giờ giới nghiêm.

Ôi Sài Gòn giờ giới nghiêm mà tiếng động , sự rộn ràng của một sức sống vụ tắt ngúm. Anh nhớ Sài Gòn ở đó có em, những thói quen hàng ngày, những công việc em làm thứ hai, thứ ba, thứ tư, …những sở thích của em. Những giờ phút em rời Thư viện để đi rong chơi, anh biết em đang nghĩ đến ngày thi mà tương lai thúc hối, không trì hoãn. Chúng ta đang sống trong thời chiến và mọi ước muốn, suy nghĩ, dự phóng đều trở nên mong manh, dễ tan biến như những bọt bong bóng xà phòng:

“Giờ này có thể trời đang nắng
em rời thư viện đi rong chơi
hàng cây viền ngọc thạch len trôi
nghĩ đến ngày thi tương lai thúc hối
căn phòng nhỏ cao ốc vô danh
rồi nghĩ tới anh
rồi nghĩ tới anh
nghĩ tới anh “
Giờ này có thể trời đang mưa
em đi dưới hàng cây sướt mướt
nhìn bong bóng nước chạy trên hè
như đóa hoa nở vội
giờ này em vào quán nước quen
nơi chúng ta thường hẹn
rồi bập bềnh buông tâm trí
trên từng đợt tiếng lao xao”

Yêu làm sao những thói quen, những vẽ vời cho tương lai của em. Anh biết giờ này em đang nghĩ tới anh, nghĩ tới anh!

Ở đâu cũng cho chúng ta những kỉ niệm.

Không gian nào, thời gian nào em còn nhớ?

Những ngày nắng em rời thư viện rong chơi sau khi đã học xong cho kịp ngày thi.

Những ngày mưa em đi dưới hàng cây sướt mướt, nhìn bong bóng nước chạy trên hè như đóa hoa nở vội. Phải chăng đó là tình yêu của chúng ta?

Và những buổi hẹn hò nhau trong quán nước, làm sao anh quên.

Các hình ảnh, hàng cây sướt mướt, bong bóng nước chạy trên hè, bập bềnh buông tâm trí, tiếng lao xao gợi cho ta sự giới hạn, ý thức mong manh của những người tình, vội vàng, tội nghiệp.

Bằng giai điệu chậm, kể lể và được kết thúc bằng cuối đoản khúc về nỗi nhớ người yêu khôn nguôi được lặp đi lặp lại, Trần Thiện Thanh đã thổi một luồng âm nhạc đẩy sự xúc cảm của cô Sinh viên bé bỏng Sài Gòn lên cao độ, rất dễ thương mà cũng rất bi ai!

“Giờ này thành phố chợt bùng lên
em giòng lệ vẫn rất chảy tuôn
nghĩ đến một điều em không rõ
nghĩ đến một điều em sợ không dám nghĩ
đến một người đi giữa chiến tranh
lại nghĩ tới anh
lại nghĩ tới anh
nghĩ tới anh... “
Đến đoản khúc cuối thì đã rõ. Khi thành phố chợt bùng lên, em dòng lệ chảy tuôn, nghĩ đến một điều em không rõ, nghĩ đến một điều em sợ không dám nghĩ, đến một người đi giữa chiến tranh, lại nghĩ tới anh, nghĩ tới anh, nghĩ tới anh, …
Em không dám nghĩ tới nhưng anh biết, cái chết với em là một điều rất kinh khủng. Chết là gì? làm sao chúng ta có kinh nghiệm về cái chết?
Chết là một thỏa hiệp, một cái bắt tay rất lạnh lùng. Chúng ta sống có nghĩa là chúng ta đang chết. Do đó chúng ta nếu chọn lựa được một cái chết hào hùng thì tốt bao nhiêu.
Nhưng nỗi sợ hãi của em thì anh trân trọng và anh hằng đọc trong từng ý nghĩ trong đôi mắt của em.
Ôi em yêu dấu! nếu có một ngày không còn anh.

Bài hát “Chiều trên phá Tam giang” tôi đã nghe qua hai người hát: Ca sĩ Thanh Lan, cố nhạc sĩ Nhật Trường.

Khi nghe bài hát này, cảm xúc của tôi dâng trào. Tôi thương Sài Gòn, thành phố một thời huy hoàng của tôi, của chúng ta, những hàng cây, những con đường, những khu thương xá, những rạp chiếu phim một thời chất chứa biết bao nhiêu kỉ niệm, …

Tiếng hát của Thanh Lan ngày nào là tiếng khóc nức nở của cô sinh viên bé bỏng Sài Gòn, kể lể với người yêu cuộc sống của mình trong thành phố chiến tranh, ban ngày nghe tiếng bom đạn vang xa ở ngoại ô, thỉnh thoảng đối phó với hơi lựu đạn cay . Ban đêm nghe sự yên ắng của thành phố Sài Gòn giờ giới nghiêm, lo lắng cho số phận của người tình ngoài chiến trận.

Tiếng hát Nhật Trường là sự thể hiện tình cảm của người lính chiến ngoài chiến trường lo lắng về hậu phương, nơi không có giao tranh nhưng có lựu đạn cay, có pháo kích, có giới nghiêm, gửi gắm về em, người yêu ở thành phố, hình dung những sinh hoạt của người tình với nỗi nhớ khôn nguôi.

mặc phong trần
05-28-2012, 10:25 PM
Tam giang là quê gốc gác đời ông cố nội nhà mình đây

phieudu523
06-26-2013, 09:02 PM
Chúc bác đắt hàng! Khi nào rảnh ghé thăm nhà em nhé! up....................

ntutth12
02-18-2014, 08:46 AM
DẠY KÈM TẠI NHÀ LỚP 6 (http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm204669_DAY-KEM-TAI-NHA-LOP-6.aspx#post204669)

DẠY KÈM TẠI NHÀ LỚP 7 (http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm204688_DAY-KEM-TAI-NHA-LOP-7.aspx#post204688)

DẠY KÈM TẠI NHÀ LỚP 8 (http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm204703_DAY-KEM-TAI-NHA-LOP-8.aspx#post204703)

DẠY KÈM TẠI NHÀ LỚP 9 (http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm204718_DAY-KEM-TAI-NHA-LOP-9.aspx#post204718)

TUYỂN GIÁO VIÊN DẠY KÈM (http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm204845_TUYEN-GIAO-VIEN-DAY-KEM.aspx#post204845)

TUYỂN GIÁO VIÊN TẠI TPHCM (http://tieudunghay.com/threads/tuyen-giao-vien-tai-tphcm.29017/)

ntutth12
02-18-2014, 12:46 PM
Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 1 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-1.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 2 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-2.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 3 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-3.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 4 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-4.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 5 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-5.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 6 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-6.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 7 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-7.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 8 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-8.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 9 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-9.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 10 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-10.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 11 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-11.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận 12 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-12.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận Tân Bình (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-tan-binh.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận Bình Tân (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-binh-tan.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận Tân Phú (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-tan-phu.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận Phú Nhuận (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-phu-nhuan.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận Bình Thạnh (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-binh-thanh.html), Gia sư dạy kèm tại nhà lớp 1 ở quận Thủ Đức (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-tai-nha-o-quan-thu-duc.html), Gia sư dạy kèm môn toán lớp 1 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-mon-toan-lop-1.html), Gia sư dạy kèm môn tiếng việt lớp 1 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-mon-tieng-viet-lop-1.html), , (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-day-kem-lop-1-mon-toan-tieng-viet-anh-van-tap-doc-chinh-ta.html) giao vien day kem lop 1 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/giao-vien-gia-su-day-kem-lop-1.html), Cô giáo dạy kèm lớp 1 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/co-giao-day-kem-lop-1.html), thầy giáo dạy kèm lớp 1 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/thay-giao-day-kem-lop-1.html), gia sư lớp 1 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/gia-su-lop-1.html)

GIA SƯ DẠY KÈM LỚP 1 (http://giasudaykemlop1.weebly.com/)

GIÁO VIÊN DẠY KÈM (http://giaoviendaykem.weebly.com/)

GIÁO VIÊN DẠY KÈM TOÁN LÝ HÓA (http://giaoviendaykem.weebly.com/giao-vien-day-kem-toan-ly-hoa.html), GIÁO VIÊN DẠY KÈM TOÁN LÝ HÓA LỚP 8 (http://giaoviendaykem.weebly.com/giao-vien-day-kem-toan-ly-hoa-lop-8.html), GIÁO VIÊN DẠY KÈM TOÁN LÝ HÓA LỚP 9 (http://giaoviendaykem.weebly.com/giao-vien-day-kem-toan-ly-hoa-lop-9.html), GIÁO VIÊN DẠY KÈM TOÁN LÝ HÓA LỚP 10 (http://giaoviendaykem.weebly.com/giao-vien-day-kem-toan-ly-hoa-lop-10.html), GIÁO VIÊN DẠY KÈM TOÁN LÝ HÓALỚP 11 (http://giaoviendaykem.weebly.com/giao-vien-day-kem-toan-ly-hoa-lop-11.html), GIÁO VIÊN DẠY KÈM TOÁN LÝ HÓA LỚP 12 (http://giaoviendaykem.weebly.com/giao-vien-day-kem-toan-ly-hoa-lop-12.html)

GIÁO VIÊN DẠY KÈM TIẾNG ANH (http://giaoviendaykem.weebly.com/giao-vien-day-kem-tieng-anh.html), GIÁO VIÊN DẠY KÈM TẠI NHÀ (http://giaoviendaykem.weebly.com/giao-vien-day-kem-tai-nha.html)

ntutth12
03-02-2014, 10:42 AM
Gia sư dạy kèm môn toán tại nhà (http://giasutphcmaz.wordpress.com/2014/01/31/gia-su-day-mon-toan-tai-nha/), Gia sư dạy môn lý tại nhà (http://giasutphcmaz.wordpress.com/2014/01/31/gia-su-day-mon-ly-tai-nha/), Gia sư dạy môn hóa tại nhà (http://giasutphcmaz.wordpress.com/2014/01/31/gia-su-day-mon-hoa-tai-nha/)

Gia sư dạy môn văn tại nhà (http://giasutphcmaz.wordpress.com/2014/01/31/gia-su-day-mon-van-tai-nha/), gia sư dạy môn sinh tại nhà (http://giasutphcmaz.wordpress.com/2014/01/31/gia-su-day-mon-sinh-tai-nha/), Gia sư dạy môn tiếng anh tại nhà (http://giasutphcmaz.wordpress.com/2014/01/31/gia-su-day-mon-tieng-anh-tai-nha/)

Gia sư dạy môn anh văn tại nhà (http://giasutphcmaz.wordpress.com/2014/01/31/gia-su-day-mon-anh-van-tai-nha/)...DẠY KÈM TẠI TPHCM (http://daykemtaitphcm.wordpress.com/)...GIA SU DAY KEM (http://daykemtaitphcm.wordpress.com/)..

Gia sư dạy kèm lớp 6 (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/01/24/gia-su-day-kem-lop-6/), Gia sư dạy kèm lớp 7 (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/01/24/gia-su-day-kem-lop-7/), Gia sư dạy kèm lớp 8 (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/01/24/gia-su-day-kem-lop-8/), Gia sư dạy kèm lớp 9 (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/01/24/gia-su-day-kem-lop-9/)

Gia sư dạy kèm lớp 10 (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/01/24/gia-su-day-kem-lop-10/), Gia sư dạy kèm lớp 11 (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/01/24/gia-su-day-kem-lop-11/), GIA SU DAY KEM LOP 12 (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/01/24/gia-su-day-kem-lop-12/)

TUYỂN GIA SƯ DẠY KÈM TPHCM (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/02/08/tuyen-gia-su-day-kem-tai-nha-tphcm/)

Gia sư dạy kèm anh văn (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/02/09/gia-su-day-kem-anh-van/), Gia sư dạy kèm anh văn tại nhà (http://giasutphcmaz.wordpress.com/2014/02/10/gia-su-day-kem-anh-van-tai-nha/), cần gia sư dạy kèm tại nhà (http://giasutphcmaz.wordpress.com/2014/02/10/can-gia-su-day-kem-tai-nha/)

cần gia sư dạy kèm (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/02/10/can-gia-su-day-kem/),

TUYỂN GIÁO VIÊN (http://daykemtphcmdaykemtainha.wordpress.com/2014/02/15/tuyen-giao-vien/)

Gia Sư Dạy Lớp 1 (http://trungtamgiasuquan3.wordpress.com/gia-su-day-lop-1/)

ntutth12
03-03-2014, 09:19 AM
GIA SƯ DẠY KÈM ANH VĂN TẠI NHÀ (http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm222235_GIA-SU-DAY-KEM-ANH-VAN-TAI-NHA.aspx#post222235)

GIA SƯ DẠY KÈM TẠI NHÀ (http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm222593_GIA-SU-DAY-KEM-TAI-NHA.aspx#post222593)

ntutth12
03-09-2014, 12:14 PM
DẠY KÈM TIẾNG ANH CẤP 1 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-cap-1/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 1 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-1/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 2 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-2/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 3 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-3/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 4 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-4/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 5 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-5/)

ntutth12
03-10-2014, 08:03 AM
DẠY KÈM TIẾNG ANH CẤP 3 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-cap-3/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 10 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-10/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 11 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-11/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 12 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-12/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH GIAO TIẾP (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-giao-tiep/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH CHO NGƯỜI ĐI LÀM (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-cho-nguoi-di-lam/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH CẤP TỐC (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-cap-toc/)

ntutth12
03-18-2014, 11:33 AM
DẠY KÈM TẠI NHÀ TPHCM (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/)

DẠY KÈM LỚP 1 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-lop-1/)

DẠY KÈM LỚP 2
(http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-lop-2/)

DẠY KÈM LỚP 3 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-lop-3/)

DẠY KÈM LỚP 4 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-lop-4/)

DẠY KÈM LỚP 5 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-lop-5/)

dạy kèm cấp 2 (http://daykemtaitphcm.weebly.com/day-kem-cap-2.html)

DẠY KÈM LỚP 6,7,8,9 (http://daykemtaitphcm.weebly.com/day-kem-lop-6789.html)

DẠY KÈM LỚP 6 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-lop-6/)

DẠY KÈM LỚP 7 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-lop-7/)

DẠY KÈM LỚP 8 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-lop-8/)

DẠY KÈM LỚP 9 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-lop-9/)

DẠY KÈM TPHCM (http://daykemtphcm.webnode.vn/home/)

GIÁO VIÊN DẠY KÈM LỚP 1 (http://daykemtphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-lop-1/), GIÁO VIÊN DẠY KÈM LỚP 2 (http://daykemtphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-lop-2/)

GIÁO VIÊN DẠY KÈM LỚP 3 (http://daykemtphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-lop-3/), GIÁO VIÊN DẠY KÈM LỚP 4
(http://daykemtphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-lop-4/), GIÁO VIÊN DẠY KÈM LỚP 5 (http://daykemtphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-lop-5/), GIÁO VIÊN DẠY KÈM LỚP 6 (http://daykemtphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-lop-6/), GIÁO VIÊN DẠY KÈM LỚP 7 (http://daykemtphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-lop-7/), GIÁO VIÊN DẠY KÈM LỚP 8 (http://daykemtphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-lop-8/), GIÁO VIÊN DẠY KÈM LỚP 9 (http://daykemtphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-lop-9/)

GIÁO VIÊN DẠY KÈM (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/giao-vien-day-kem-tphcm/), SINH VIÊN DẠY KÈM (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/sinh-vien-day-kem/), GIA SƯ DẠY KÈM (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/gia-su-day-kem/)

day kèm tại nhà học sinh lớp 1 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-tai-nha-hoc-sinh-lop-1/), day kèm tại nhà học sinh lớp 2 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-tai-nha-hoc-sinh-lop-2/), day kèm tại nhà học sinh lớp 3 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-tai-nha-hoc-sinh-lop-3/), day kèm tại nhà học sinh lớp 4 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-tai-nha-hoc-sinh-lop-4/), day kèm tại nhà học sinh lớp 5 (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-tai-nha-hoc-sinh-lop-5/), dạy kèm học sinh lớp 6 tại nhà (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-hoc-sinh-lop-6-tai-nha/), dạy kèm học sinh lớp 7 tại nhà (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-hoc-sinh-lop-7-tai-nha/), dạy kèm học sinh lớp 8 tại nhà (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-hoc-sinh-lop-8-tai-nha/), dạy kèm học sinh lớp 9 tại nhà (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/day-kem-hoc-sinh-lop-9-tai-nha/), Sinh Viên Dạy Kèm Tại Nhà (http://daykemtainhatphcm.webnode.vn/sinh-vien-day-kem-tai-nha/).

DẠY KÈM (http://daykemtphcm.webnode.vn/day-kem/), DẠY KÈM TIẾNG ANH (http://daykemtienganh.webnode.vn/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 6 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-6/), DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 7 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-7/), DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 8 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-8/), DẠY KÈM TIẾNG ANH LỚP 9 (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-lop-9/), DẠY KÈM TIẾNG ANH TẠI NHÀ (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-tai-nha/)

DẠY KÈM TIẾNG ANH CẤP TỐC (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-cap-toc/), DẠY KÈM TIẾNG ANH CHO NGƯỜI ĐI LÀM (http://daykemtienganh.webnode.vn/day-kem-tieng-anh-cho-nguoi-di-lam/)

DẠY KÈM ANH VĂN GIAO TIẾP TẠI NHÀ (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/d%E1%BA%A1y-k%C3%A8m-anh-v%C4%83n-giao-ti%E1%BA%BFp-t%E1%BA%A1i-nh%C3%A0/), DẠY KÈM CHO BÉ VÀO LỚP 1 (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/day-kem-cho-be-vao-lop-1/)

DẠY KÈM PHOTOSHOP, WORD, EXCEL (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/d%E1%BA%A1y-k%C3%A8m-photoshop%2c-word%2c-excel-t%E1%BA%A1i-nh%C3%A0/), DẠY KÈM SINH VIÊN GIA SƯ (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/d%E1%BA%A1y-k%C3%A8m-sinh-vi%C3%AAn-gia-s%C6%B0/), DẠY KÈM HỌC SINH YẾU (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/d%E1%BA%A1y-k%C3%A8m-h%E1%BB%8Dc-sinh-y%E1%BA%BFu/)

ntutth12
03-18-2014, 12:21 PM
GIÁO VIÊN SINH VIÊN DẠY KÈM LỚP 1, 2, 3, 4, 5 (http://daykemtaitphcm.weebly.com/giaacuteo-viecircn-sinh-viecircn-d7840y-kegravem-l7898p-1-2-3-4-5.html)

GIA SƯ DẠY KÈM LỚP 6, 7, 8, 9 TẠI NHÀ (http://daykemtaitphcm.weebly.com/gia-s431-d7840y-kegravem-l7898p-6-7-8-9-t7840i-nhagrave.html)

CẦN TÌM GIÁO VIÊN GIA SƯ DẠY KÈM LỚP 10, 11, 12 (http://daykemtaitphcm.weebly.com/c7846n-tigravem-giaacuteo-viecircn-gia-s431-d7840y-kegravem-l7898p-10-11-12.html)

ntutth12
03-18-2014, 06:59 PM
DẠY KÈM ANH VĂN GIAO TIẾP TẠI NHÀ (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/d%E1%BA%A1y-k%C3%A8m-anh-v%C4%83n-giao-ti%E1%BA%BFp-t%E1%BA%A1i-nh%C3%A0/)

DẠY KÈM CHO BÉ VÀO LỚP 1 (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/day-kem-cho-be-vao-lop-1/)

DẠY KÈM PHOTOSHOP, WORD, EXCEL (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/d%E1%BA%A1y-k%C3%A8m-photoshop%2c-word%2c-excel-t%E1%BA%A1i-nh%C3%A0/)

DẠY KÈM SINH VIÊN GIA SƯ (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/d%E1%BA%A1y-k%C3%A8m-sinh-vi%C3%AAn-gia-s%C6%B0/)

DẠY KÈM HỌC SINH YẾU (http://giasudaykemtphcm.webnode.vn/d%E1%BA%A1y-k%C3%A8m-h%E1%BB%8Dc-sinh-y%E1%BA%BFu/)

ntutth12
04-09-2014, 10:05 AM
GIA SƯ LUYỆN THI ĐẠI HỌC (http://giasuluyenthidaihoctphcm.wordpress.com/)

Gia Sư Luyện Thi Đại Học Tại Nhà (http://tieudunghay.com/threads/gia-su-luyen-thi-dai-hoc-tai-nha-gia-su-luyen-thi-dai-hoc-khoi-a-a1-b-c-d-tai-tphcm.34003/)

Gia Sư Luyện Thi Đại Học Môn Toán Lý Hóa Anh Văn Tại Nhà
(http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm274487_GIA-SU-LUYEN-THI-DAI-HOC-MON-TOAN-LY-HOA-ANH-VAN-TAI-NHA.aspx#post274487)
Giao Vien Gia Su Day Kem Lop 6, 7, 8, 9 (http://daykemgiasutainha.wordpress.com/giao-vien-gia-su-day-kem-lop-6-7-8-9/)

Gia Su Giao Vien Day Kem Lop 1, 2, 3, 4, 5 (http://daykemgiasutainha.wordpress.com/gia-su-giao-vien-nhan-day-kem-cac-be-lop-1-2-3-4-5/)

GIA SƯ LUYỆN THI ĐẠI HỌC (http://www.xaluan.com/raovat/2/posts/3-Viec-Lam-Hoc-Tap/50-Tuyen-Sinh-Khai-Giang/470545-Gia-Su-Luyen-Thi-Dai-Hoc.html).

TRUNG TÂM DẠY KÈM TPHCM (http://daykemtaitphcm.weebly.com/)

Dạy Kèm Tin Học Văn Phòng (http://tieudunghay.com/threads/day-kem-tin-hoc-van-phong-word-excel-gia-su-day-kem-tin-hoc-tai-nha.34012/)

Gia Sư Dạy Kèm Guitar Tại Nhà (http://tieudunghay.com/threads/gia-su-day-kem-dan-guitar-tai-nha.34129/)

Dạy Kèm Đàn Guitar Tại Nhà Ở Tphcm (http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm277022_DAY-KEM-DAN-GUITAR-TAI-NHA-O-TPHCM.aspx#post277022)

GIA SƯ LUYỆN THI ĐẠI HỌC TẠI TPHCM (http://giasuluyenthidaihoctphcm.wordpress.com/2014/04/08/gia-su-luyen-thi-dai-hoc-tai-tphcm/)

ntutth12
04-11-2014, 03:05 PM
GIA SƯ LUYỆN THI ĐẠI HỌC (http://giasuluyenthidaihoctphcm.wordpress.com/)

Gia Sư Luyện Thi Đại Học Tại Nhà (http://tieudunghay.com/threads/gia-su-luyen-thi-dai-hoc-tai-nha-gia-su-luyen-thi-dai-hoc-khoi-a-a1-b-c-d-tai-tphcm.34003/)

Gia Sư Luyện Thi Đại Học Môn Toán Lý Hóa Anh Văn Tại Nhà
(http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm274487_GIA-SU-LUYEN-THI-DAI-HOC-MON-TOAN-LY-HOA-ANH-VAN-TAI-NHA.aspx#post274487)
Giao Vien Gia Su Day Kem Lop 6, 7, 8, 9 (http://daykemgiasutainha.wordpress.com/giao-vien-gia-su-day-kem-lop-6-7-8-9/)

Gia Su Giao Vien Day Kem Lop 1, 2, 3, 4, 5 (http://daykemgiasutainha.wordpress.com/gia-su-giao-vien-nhan-day-kem-cac-be-lop-1-2-3-4-5/)

GIA SƯ LUYỆN THI ĐẠI HỌC (http://www.xaluan.com/raovat/2/posts/3-Viec-Lam-Hoc-Tap/50-Tuyen-Sinh-Khai-Giang/470545-Gia-Su-Luyen-Thi-Dai-Hoc.html).

TRUNG TÂM DẠY KÈM TPHCM (http://daykemtaitphcm.weebly.com/)

Dạy Kèm Tin Học Văn Phòng (http://tieudunghay.com/threads/day-kem-tin-hoc-van-phong-word-excel-gia-su-day-kem-tin-hoc-tai-nha.34012/)

Gia Sư Dạy Kèm Guitar Tại Nhà (http://tieudunghay.com/threads/gia-su-day-kem-dan-guitar-tai-nha.34129/)

Dạy Kèm Đàn Guitar Tại Nhà Ở Tphcm (http://ketban.laodong.com.vn/yaf_postsm277022_DAY-KEM-DAN-GUITAR-TAI-NHA-O-TPHCM.aspx#post277022)

GIA SƯ LUYỆN THI ĐẠI HỌC TẠI TPHCM (http://giasuluyenthidaihoctphcm.wordpress.com/2014/04/08/gia-su-luyen-thi-dai-hoc-tai-tphcm/)

gia sư dạy kèm môn hóa tại nhà (http://tieudunghay.com/threads/gia-su-day-kem-mon-hoa-tai-nha.34161/)